New Document

เภสัชกรโรงพยาบาลจังหวัด อยากเรืยนต่อเมืองนอก

ห้องเภสัชกร

เภสัชกรโรงพยาบาลจังหวัด อยากเรืยนต่อเมืองนอก

โพสต์โดย Rx » 28 ก.ค. 2009, 22:42

คือว่าเรามีความใฝ่ฝันที่จะไปเรียนต่อที่เมืองนอกมาโดยตลอดค่ะ
ตั้งแต่เรียนจบก็บรรจุเข้ารับราชการเลย และตอนนี้ก็ได้ทำงานอยู่ในโรงพยาบาลจังหวัดขนาด300-400เตียง
เงินจะไปเรียนเองโดยไม่มีทุนการศึกษาก็ไม่ไหว ว่าจะหาทุนไปเรียนต่อเมืองนอก
แต่.... เราเพิ่งจะย้ายมาที่นี่ได้ไม่นาน (4เดือน) ยังไม่รู้จักผอ.เลยค่ะ ไม่กล้าไปขอผอ.ว่าอยากไปเรียนต่อเมืองนอก
เพื่อนๆที่โรงพยาบาลไหน มีใครไปเรียนต่อเมืองนอกกลับมาบ้างคะ ยังไงเราก็กลับมาทำงานต่อ รับราชการต่อเเน่นอน
แคอยากหาประสบการณ์ชีวิต เกรดเราก็สามกว่านิดๆ น่าจะพอขอทุนได้ แต่กลัวผอ.ไม่ให้ไปน่ะค่ะ
มีใครพอจะให้คำปรึกษาได้บ้างคะ คนเรียนจบนอก ไม่ได้จำเป็นจะต้องไปเป็นอาจารย์ที่มหาลัยใช่ไหมคะ เราจะขอผอ.ยังไงดี
เพื่อนร่วมงานยังไม่มีใครอยากเรียนต่อค่ะ
Rx

Re: เภสัชกรโรงพยาบาลจังหวัด อยากเรืยนต่อเมืองนอก

โพสต์โดย zartingtong » 28 ก.ค. 2009, 22:57

อยากเรียนเมืองนอกถ้าไปในสาขา Pharm Sci จะไปหาทุน Research Assistant หรือ Teaching Assistant จะง่ายกว่า Pharm D ถ้าเกรดซัก 3.5 ก็แหล่มไปเลยไปไม่ยาก แต่ต้องอาศัยโชคและความกล้าหาญ :lol:

บางทีอาจได้เป็น Prof.อยู่เมืองนอกเลยเหมือนเภสัชกรไทยบางคน เพราะว่าพวก Pharm D เค้าไม่ค่อยเรียนต่อเอาแต่ปั๊มเงินอย่างเดียว(อเมริกันนะไม่ใช่เมืองไทย) เค้าเลยขาดแคลนอาจารย์ Pharm Sci ที่เป็นเภสัช :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

Re: เภสัชกรโรงพยาบาลจังหวัด อยากเรืยนต่อเมืองนอก

โพสต์โดย Rx » 28 ก.ค. 2009, 23:03

อยู่โรงพยาบาลจังหวัด แต่อยากเรียนทาง pharm science นะค่ะ จริงๆแล้วไม่ค่อยชอบขึ้นward เลยค่ะ
อยากมาพัฒนางานทางสายผลิตของโรงพยาบาลถ้าเป็นไปได้นะคะ แต่ถ้ายังไงได้ทุนทาง Pharm D ก็เอาค่ะ
อยากไปเรียนเมืองนอก หาประสบการณ์ อืมมม ยังไม่เคยเห็นเภสัชกรโรงพยาบาลไปเรียนเมืองนอกเลยใช่ไหมคะ
ยัง งง งง อยู่เลย ไม่รู้จะหาทางยังไง ถ้าจะขอทุนทางรัฐบาล ก็ต้องเอามาให้ผอ.เซ็นต์ จะแอบไปขอเองก็ไม้่ได้
มีใคร ให้คำปรึกษาได้บ้างคะเนี่ยยยยยยยย
Rx

โพสต์โดย zartingtong » 29 ก.ค. 2009, 00:33

Rojanasakul, Yon
Professor
Basic Pharmaceutical Sciences Department
PO Box 9530
Morgantown, WV 26506-9530
304-293-1476
yrojanasakul@hsc.wvu.edu

เภสัชกรไทยที่เป็น Prof. ที่ USA :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่