New Document

การใช้ยาใน ward

ห้องเภสัชกร

การใช้ยาใน ward

โพสต์โดย cowboyman » 08 มิ.ย. 2009, 12:44

ที่ ร.พ. จะจ่ายยาให้ ward แบบยาเม็ดและยาน้ำเป็นแบบ three-day dose แต่ยาฉีดจะเป็น daily-dose
ซึ่งทุกวันจะเข้าไปใน ward เพื่อดูชาร์ทและลอก order ลงในแบบฟอร์มที่ทำไว้เป็นจำนวนยาที่จะจ่าย โดยดึงใบ copy order สีชมพู ออกมาด้วยเพื่อ key ยา ป้องกันการคัดลอกผิดพลาด

ส่วนยา prn ก็จะจ่ายให้เมื่อสั่งใช้ครั้งแรกก่อนจำนวนหนึ่ง (ยาฉีดจ่ายแค่ 1 amp) หลังจากนั้นก็จะจ่ายตามการใช้จริง (คือใช้ก่อน พยาบาลก็จะลงเวลาใช้ไว้อ่ะครับ) ---- > อันนี้จะทำเป็น floor stock ดีไหมครับ แต่ก็กลัวเรื่อง error ที่จะตามมาครับ

ที่กล่าวมาคือระบบการจ่ายยาจากห้องยาไป ward ครับ แต่ปัญหามีอยู่ว่า เราจะไม่อยากให้ใช้การ์ดยาใน ward แล้ว
เพราะว่า การลอกยาใส่ kardex แล้วลอกจาก kardex ใส่ การ์ดยา โดยไม่มีใครตรวจสอบก็จะเกิด error เยอะเกินไป
แต่พยาบาลบอกว่า ถ้าไม่มีการ์ดยา ก็จะลืมเวลาให้ยาผู้ป่วย ให้บ้างไม่ให้บ้าง (HA บอกว่าไม่ควรมี การ์ดยาอาะครับ)

อยากทราบว่าที่ ร.พ. ของพี่ๆ ทำกันยังไงอ่ะครับ
cowboyman

Re: การใช้ยาใน ward

โพสต์โดย tiddtee119 » 08 มิ.ย. 2009, 20:34

จากที่เคยทำงานโรงพยาบาลชุมชนนะคับ สำหรับยาที่ให้คนไข้ที่ admit จะใช้ระบบ one day dose ครับทั้งยาเม็ด ยาน้ำ และยาฉีด โดยที่
1. ในครั้งแรกที่ admit หากเป็นยา prn ยาเม็ดและยาฉีดจะให้เกินไป 1 dose ส่วนยาน้ำจะให้ไปทั้งขวด เพื่อป้องกันปัญหายาไม่พอในเวรดึก หากมียาเหลือก็จะเก็บคืนในวันรุ่งขึ้นโดยจะต้อง check จาก order แพทย์ด้วย
2. ในครั้งแรกที่ admit หากเป็นยา cont. ยาเม็ดและยาฉีดจะให้ไป double dose เพราะป้องกันยาขาดในมื้อเช้า ส่วนยาน้ำจะให้ไปทั้งขวดเช่นเดิม
ซึ่งหากยา prn และ cont เป็นยาตัวเดียวกัน ยาเม็ดและยาฉีด ต้องให้ทั้งซองยา prn และ cont. แต่หากเป็นยาน้ำสามารถให้เพียงขวดเดียวได้
3.และในวันที่ 2 จะเพิ่มยาเม็ดและยาฉีดให้ครบตาม dose ยาที่แพทย์สั่งในวันนั้น
tiddtee119

โพสต์โดย k_wanjai » 10 มิ.ย. 2009, 19:28

พยาบาลที่ ward ใช้ใบ medication adminstration record ในการจัดเตรียมยาแทน kardex และ card ยาค่ะ
ตอนแรกมีปัญหานิดหน่อย แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว
k_wanjai

โพสต์โดย cowboyman » 10 มิ.ย. 2009, 21:16

พี่ k_wanjai ครับ

เนี่ยแหละ ต้องการให้พยาบาลใช้ MAR ใรการจัดยาให้ผู้ป่วยแหละครับ
แต่พยาบาลบอกว่าจะลืมเวลาให้ยา เพราะว่าแต่ละเตียงมันให้ยาไม่ตรงเวลากันอ่ะครับ

พี่มีวิธีแก้ปัญหายังไงอ่ะครับ แนะนำหน่อยนะครับ

แล้วที่พี่บอกว่าตอนแรกมีปัญหานิดหน่อยอ่ะครับ ปัญหาคืออะไรครับ แล้วพี่จัดการยังไงเอ่ย
cowboyman

โพสต์โดย k_wanjai » 13 มิ.ย. 2009, 14:46

คือว่า ตอนแรกพยาบาลไม่ยอมทำเหมือนกัน
แต่เนื่องจากว่ากลัวว่าจะไม่ผ่าน HA เค้าก็เลยยอมทำกันหมด
ในส่วนนี้ต้องมีพยาบาลหัวหน้าใหญ่ๆ เข้ามาช่วย เพราะเราไปบอกเค้า เค้าก็ไม่เชื่อเราหรอกค่ะ
ไม่รู้ว่า รพ.อื่นๆ ที่น้องอยู่เค้าทำยังงัย ลองไปดูงานใกล้ๆ ดูก็ได้นะค่ะ
ถ้าไม่ยกเลิก card ยา กับ kardex คาดว่าไม่น่าจะผ่าน HA
k_wanjai

โพสต์โดย k_wanjai » 13 มิ.ย. 2009, 14:49

ลืมบอกไปว่า รพ.เรา 500 เตียง
ยกเลิก card ยาและ kardex หมด มาตั้งแต่ปี 47 แล้ว
พยาบาลที่เตรียมยาก็ใช้ใบ MAR แทนระบบเก่า
ช่วงแรกอาจจะไม่ชินกับระบบการเปลี่ยนแปลง แต่ตอนนี้ก็ปกติดี
k_wanjai

โพสต์โดย cowboyman » 13 มิ.ย. 2009, 20:19

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
เดี๋ยวจะลองไปคุยกับพี่หัวหน้าให้เข้าเอาเรื่องเข้าไปครับ
ที่รพเป็น 60 เตียงครับ

สำหรับที่พยาบาลบอกว่า จะลืมเวลาให้ยาบางเตียงอ่ะครับ
ของพี่แก้ยังไงหรอครับ

ผมได้ลองไปเปิดดูใน kardex และ cardยา แล้ว ผมเองก็คิดว่าไม่จำเป็นต้องมีหรอกครับ
แต่ว่ายังไม่ได้คุยกับพี่พยาบาลดูเลย เผื่อว่าจะมองกันคนละมุมกัน

ปล. ขออภัยนะครับที่ต้องถามทุกอย่างเลย ผมเพิ่งจบมาน่ะครับ ^^
เลยคิดว่าประสบการณ์ของพี่ๆน่าจะช่วยได้เยอะอ่ะครับ

ปล2. นี่เป็นแค่เรื่องแรกนะครับ ยังมีอีกหลายเรื่องเลยที่ผมอยากจะเปลี่ยน ระบบบางอย่างใน รพ
เช่นในเรื่องการ consult แพทย์ ซึ่งเรายังไม่มีหลักฐานเลยว่าเราได้ consult แพทย์แล้ว
เผื่อมีเรื่องฟ้องร้องเราจะได้ไม่ซวยไปด้วย แต่เอาไว้ก่อนครับ เรื่องนี้ยังไม่ได้ปรึกษาพี่หัวหน้าเลย
cowboyman

โพสต์โดย GPE » 18 ก.ค. 2009, 15:47

ทำ one day การ์ดยา ยังมี

บังคับพยาบาลไม่ได้

แต่ก็ผ่าน HA ทำสิ่งดีๆ อย่างอื่นแทนครับ
สู้ๆ จ้า
ภาพประจำตัวสมาชิก
GPE

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่