New Document

เมื่อไม่มีตำแหน่งเภสัชกรในโรงพยาบาลตำบล

ห้องเภสัชกร

Re: เมื่อไม่มีตำแหน่งเภสัชกรในโรงพยาบาลตำบล

โพสต์โดย INDY_Rx » 02 ก.ค. 2009, 18:33

เคลียร์ดีครับ... :biggrin:
INDY_Rx

Re: เมื่อไม่มีตำแหน่งเภสัชกรในโรงพยาบาลตำบล

โพสต์โดย LeMmOy » 15 ก.ค. 2009, 08:55

ไม่ไปเปิดร้านยากันในตำบลนั้นๆเลยล่ะครับ เปิดมันใกล้ๆ โรงพยาบาลเลยดีไหมครับ ให้รู้กันไปว่าเภสัชก็สำคัญต่อประชาชนไม่ต่างกัน ยังไงเรื่องยาเราก็มีความรู้เยอะกว่าคนในโรงพยาบาลตำบลทั้งโรงพยาบาลอยู่แล้ว (ฮ่าๆๆ ไม่มีเภสัช) เพราะเราเรียนแต่เรื่องยามาโดยตรง มันเฉพาะทางมากกว่าเห็นๆ (จิงไหม?) แล้วใครมันจะเก่งเรื่องยาเท่าเภสัช ไม่มีอีกแล้ว (แต่ถ้าเก่งเรื่องถอนฟันต้องยกให้หมอฟันเค้าล่ะ )

ชีวิตมีหลายทางให้เลือกเดินนะครับ ลองดูครับ เภสัชทำอะไรได้มากกว่าอยู่โรงพยาบาลนะครับ ผมว่าเปิดร้านยาแล้วคุมร้านเองก็สร้างประโยชน์ให้ปวงชนไม่ต่างกันนะครับ เป็นกำลังใจให้เสมอ

ในเมื่อมันเป็นอย่างนี้ ... ลองคิดอีกมุมนึง การเอาประโยชน์ของปวงชนเป็นหลัก ก็จะทำให้เราจะสบายใจกว่านะครับ

ถ้าพร้อมก็เปิดร้านยาหน้าโรงพยาบาลตำบลกันเลยดีกว่าครับ

ปล. รักพี่ๆเภสัช ^_^
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
ภาพประจำตัวสมาชิก
LeMmOy

โพสต์โดย GPE » 18 ก.ค. 2009, 08:55

อย่าคิดแค่จ่ายยา
แต่คิดถึงการ patient care
มีเภสัชกร แล้ว
คุณภาพการรักษาดีขึ้น
วัดผลได้จริง
ปัญหายาลดลง
อัตราป่วย อัตราตายคนไข้ต่ำลง
มีหลักฐานที่น่าเชื่อถือ
ทำได้แน่ครับ ไม่เหลือบ่ากว่าแรง
แค่หยุดคิด ลึกๆ ว่า
เภสัชกร จะช่วยคนไข้ได้อย่างไร โดยเฉพาะปัญหาด้านยา ที่เกิดกับผู้ป่วย
คิดไตร่ตรองดีๆ ไม่ใช่ แห่กันทำ DUE high alert drug โดยไม่สนใจว่า
ชาวบ้านเขาเดือดร้อนเรื่องอะไร

ถ้าแบบนี้ ไม่ต้องเถียงกันอีก ว่าเภสัชกรสำคัญแค่ไหน
ภาพประจำตัวสมาชิก
GPE

โพสต์โดย ruralphar » 18 ก.ค. 2009, 09:56

คิดไตร่ตรองดีๆ ไม่ใช่ แห่กันทำ DUE high alert drug โดยไม่สนใจว่า
ชาวบ้านเขาเดือดร้อนเรื่องอะไร
ถ้าแบบนี้ ไม่ต้องเถียงกันอีก ว่าเภสัชกรสำคัญแค่ไหน

:biggrin: :biggrin:
เห็นด้วยครับ
ruralphar

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่