New Document

SOAP เพื่ออะไร

ห้องเภสัชกร

SOAP เพื่ออะไร

โพสต์โดย NJ » 28 มี.ค. 2009, 09:35

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจประโยชน์ของ SOAP หรือแค่เอาไว้เก็บเคสมาดิสกัสกันเท่านั้น แต่ถ้าจะ SOAP เพื่อไปแนะนำหมอ มันจะได้ผลเหรอ กว่าจะ SOAP เสร็จคนไข้ก็ D/C ไปแล้วเจ้า :question:
ภาพประจำตัวสมาชิก
NJ

Re: SOAP เพื่ออะไร

โพสต์โดย zartingtong » 28 มี.ค. 2009, 10:49

นั่นคือสัญชาติญานของเภสัช

ไม่ใช่ปัญหาของ Clinic เท่านั้น

ของภาคอื่นก็มี อ่านข้อแนะนำและตำรา อ่านเสร็จก็เหมือนท่องจำหนังสือ ไม่รู้ว่าเค้ากำหนดมานั่นเพื่ออะไร คืออะไร มีความเกี่ยวข้องกับสิ่งต่างๆอย่างไร และถ้ามีบางอย่างเปลี่ยนแปลงไปจะแก้อย่างไร ความจริงของอย่างนี้สอนกันลำบาก
zartingtong

โพสต์โดย Lyrica » 28 มี.ค. 2009, 13:25

ผมมองว่าการทำ SOAP มีประโยชน์ในการที่เรากำลังเรียนรู้อยู่อ่ะครับ...........เช่นตอนเรียน ตอนฝึกงาน

แต่การทำ SOAP ในการปฏิบัติงานจริงผมมองว่าเภสัชพอเห็นเคสต้องสามารถมองให้ออกว่าอะไร คือ S อะไรคือ O หาสาเหตุ ปัจจัยเสี่ยง ความรุนแรง แล้วก็ประเมินการรักษา สามารถวางแผนการรักษาให้ผู้ป่วยได้ โดยไม่ต้องมานั่งทำ SOAP เป็นหน้าๆแบบที่เราทำตอนเรียน โดยอาจทำเป็น SOAP สั้นๆเพื่อยำเตือนตัวเองเวลากลับมาดูเคส

ดังนั้นผมมองว่าอย่างน้องเวลาเรียนเราต้องทำ SOAP แบบการเรียน พอเวลาทำงานจริงจะได้ชินๆๆๆ แล้วก็พัฒนาตัวเองไปเรื่อยๆๆๆๆๆ.........

ปล.ไม่รู้ผมพูดงงไหม อย่างไรผมก็มองว่าการทำ SOAP ก็มีประโยชน์สำหรับการดูแลผู้ป่วยอ่ะครับ ขอบคุณครับ
Lyrica

โพสต์โดย Se7olution » 28 มี.ค. 2009, 14:49

ผมก็เพิ่งจบ เพิ่งผ่านการฝึกงานมาเสร็จ ผมต้อง soap case clerkchipละ 2 case ที่ต้อง soap อย่างละเอียด ตอนฝึกงานผมก็คิดเหมือนกันจะ soap ไมเนี่ย เวลาทำงานจริงก็ไม่มีใครมานั่ง soap หรอก แต่คิดดูแล้ว ประโยชน์ที่ได้จาก soap มันมีเยอะมาก

1. case นั้น เราจะไม่หลุดปัญหาใดๆ ของผู้ป่วยเลย ถ้าคุณทำสมบูรณ์แบบ ซึ่งก็ไม่ใช่ผม ฮ่าๆ
2. ก่อนจะทำ soap ได้ต้องมีความรู้ก่อน ดังนั้นก็ต้องหาหนังสือ อ่านหนังสือหลายเล่ม เพื่อสามารถนำมา soap ได้ เพราะฉนั้น เราก็จะได้ทบทวน ได้ความรู้เพิ่มเติม และได้ติดตามไกด์ไลน์ ของปัญหานั้นๆ ทำให้เราได้อัฟเดทเสมอ
3. ทำให้เราได้คิด วิเคราะห์ ปัญหาที่เกิดขึ้นว่าเกิดจากอะไร จากอดีต ถึงปัจจุบัน และอนาคต ทำให้เราละเอียดขึ้น
4. ทำให้เราได้เรียงความสำคัญของปัญหา การแก้ปัญหา การมองผู้ป่วยเป็นองค์รวม เพราะเวลาใช้ยา เราก็ต้องมองภาวะโรคร่วม ที่เกิดกับผู้ป่วย
5. ทำให้เราได้ฝึกการอ่านผลทางห้องปฏิบัติการณ์ต่างๆ เข้าใจความหมาย และคำย่อของแพทย์ หรือศัพท์แพทย์

และอื่นๆ อีกมากมาย นึกมะออกแล้ว แต่ก็จริงที่ว่า กว่าเราจะ soap เสร็จผู้ป่วยก็ d/c แล้ว แต่ที่ผมทำ นะครับ มหาลัยผมสอนว่า เจอผู้ป่วยวันแรกก็ soap เลย ว่ามีปัญหาอะไรบ้าง ทีนี้ก็จะแก้ปัญหาได้ทัน แล้วพอมีปัญหาเพิ่มเข้ามา ค่อย soap เพิ่มเป็นรายวันไป หากไม่มีก็ติดตามยา ค่า lab ความเหมาะสมของยา ติดตาม DRP (Drug Related Problem) ก็ประมาณนี้ ผมก็คิดว่าก็มีประโยชน์นะ ถ้าทำการ soap ตามนี้ ผู้ป่วยก็ยังไม่ได้ d/c แต่ขอย้ำถ้าทำแบบนี้ แต่ที่เราๆ มักทำกัน มักจะจด case วันแรก แล้วก็ไม่ทำอะไร เลย วันต่อไป ก็ตาม case ว่าเปลี่ยนแปลงยังไง อะไร ยังไง จนคนไข้ d/c แล้วถึงมานั่ง soap ซึ่งการกระทำแบบนั้น ผมก็ทำครับ ฮ่าๆ แต่กะโชคดีเพราะจะมีการ discus case กับอาจารย์แหล่งฝึก เป็นวันๆ เกี่ยวกับ case และปัญหานั้นๆ ก็เลยจะแก้ปัญหาได้

ไคว่า soap ไม่มีประโยชน์ผมขอเถียงเลยเนอะ เพราะมันมีประโยชน์จริง อย่างน้อยก็ประโยชน์กับตัวเราเอง ที่จะได้ฝึก ได้มีประสบการณ์ พอถึงเวลาทำงานจริงก็อาจจะไม่มีการ soap แต่เราก็พอจะรุ้แนวทางในการมองปัญหาผู้ป่วย จริงไหม

ปล. ผมก็ยังไม่ได้ทำงาน รอผลสอบใบประกอบอยู่ จะผ่านป่าวมะรู้ ฮ่าๆ แล้วผมเรียน Pharm.D ผมเลยเห็นประโยชน์ของ soap มากพอสมควร ที่ผมได้รับจากประสบการณ์การฝึกงานทั้ง 6 ผลัด นะครับ ถ้าใครไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไรครับ มาแชร์ความคิดเฉยๆ
Se7olution

โพสต์โดย khimkhim » 28 มี.ค. 2009, 15:57

เราก็ไม่ชอบเขียน SOAP เหมือนกัน แบบว่าตอนเรียนวิชาคลินิกก็ขี้เกียจสุดๆ 555
แต่ว่าจริงๆมันก็มีประโยชน์แหละ ช่วยให้เราคิดเป็นระบบ แล้วก็เห็นลำดับความสำคัญของปัญหา รู้ว่าอะไรคือเหตุคือผล แบบ ไอ้อาการนี้มันเกิดจากเหตุอะไร จะได้แก้ไขได้ตรงจุด แล้วก็อย่างที่ Se7olution พูด ได้ค้นความรู้อ่ะ การค้นความรู้เป็นมันสำคัญมากๆในการทำงาน เพราะทำให้เราไม่ตายจากวิชาความรู้ คิดดูดิ ถ้าเราค้นไม่เป็น เราเรียนจบไป จะหาอะไรใหม่ๆจากไหนเป็น ใช่ป่ะ SOAP มันอาจไม่ใช่สิ่งที่ต้องปฏิบัติจริงๆในการทำงาน แต่มันเป็นกระบวนการที่นำไปสู่การทำงานที่ดี และเสริมสร้างศักยภาพของเภสัชกรอ่ะ

ไม่รู้อันนี้ก็มุมมองเรา แบบเราก็ไม่ใช่คนคลินิกเท่าไร แต่ก็นะ ทุกๆอย่างมันมีข้อดีหมด อย่าลืมว่า เป้าหมายสำคัญก็คือ บำบัดโรคของผู้ป่วย จริงมะ
khimkhim

โพสต์โดย Wiz@rd. » 28 มี.ค. 2009, 17:05

ความรู้ ไม่ได้จบที่แค่ป่วย D/C ไปแล้ว
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย mama » 28 มี.ค. 2009, 20:13

SOAP มีประโยชน์ค่ะ อย่างที่หลายท่านได้เขียนไป
ขึ้นกับว่า SOAP ได้ตรงกับสิ่งที่เราต้องการจะแก้ไขปัญหาในบทบาทของเภสัชกร หรือ SOAP ในสิ่งที่แพทย์ได้แก้ไขไปแล้ว
ซึ่งก็ไม่รู้จะ SOAP ไปทำไม...

ฝึกงานน้องาหลายรุ่น ก็ตั้งแต่ Pharm D รุ่นแรกของ มน. และตอนนี้ก็ขยายาไปหลายมหาวิทยาลัยแล้ว น้องๆเก่งค่ะ...ช่วยพี่ได้เยอะ
เคยเจอ case ที่ ME = F ต้อง RCA ก็ได้น้องช่วย SOAP ให้ ประทับใจค่ะ
mama

โพสต์โดย Se7olution » 28 มี.ค. 2009, 21:04

เด็ก มน (ม.นเรศวร) เขาเก่งเนอะ เอิกๆ แต่ไม่ทุกคนนะ ผมคนนึงละ ฮ่าๆ :lol:
Se7olution

โพสต์โดย Pharma_Name » 29 มี.ค. 2009, 15:16

จุดอ่อนอย่างหนึ่งของหลักสูตรเภสัชศาสตร๋คือว่า ไม่ได้มีการแสดงอย่างชัดเจนว่าสิ่งที่สอน สิ่งที่ทำอยู่ได้ประโยชน์อย่างไร หลายสิ่งหลายอย่างที่เราทำ ๆ กันอยู่ กว่าจะรู้ว่ามันมีประโยชน์ก็รู้ตอนฝึกงาน หรือว่าจบมาทำงานแล้ว แต่ไม่เป็นไร รู้ช้าหรือเร็วก็รู้เหมือนกันครับ

ส่วนเรื่องประเด็นประโยชน์ของ SOAP นั่น ก็อย่างที่พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ความเห็นข้างบน ๆ กล่าวไว้ครับ ว่ามันมีประโยชน์มากมาย และมิใช่แต่วิชาชีพเภสัชกรรมเท่านั้นที่มีการเขียน SOAP สาขาอื่น เช่น แพทย์ ทันตแพทย์ พยาบาล ก็มีการเขียนรายงานผู้ป่วยในลักษณะแบบนี้ เพียงแต่ว่า อาจจะมีชื่อเรียกต่างกันไป ประโยชน์ที่จะเกิดขึ้นก็คงจะไม่ใช่มานั่งเขียน SOAP จนผู้ป่วยกลับบ้านหรอกครับ ถ้าเราเขียน SOAP ได้คล่อง จับประเด็นของความรู้ได้ การเขียน SOAP จะช่วยให้มองปัญหาของผู้ป่วยได้ครับ และเมื่อกระบวนการคิดเป็นระบบแล้ว เราจะใช้เวลาในการวิเคราะห์ปัญหาได้เร็วขึ้น
Pharma_Name

โพสต์โดย iampharmacist » 29 มี.ค. 2009, 15:26

ส่วนตัวคิดว่า ......

SOAP ช่วยให้คิดเป็นระบบ(ทำให้เห็นภาพ มองได้คลอบคลุม)ในการวิเคราะห์หา Problem list ของผู้ป่วยและแนวทางในการค้นหาโรคพร้อมด้วยการรักษา...หรืออะไรๆ มากกว่านั้นตามที่ หลายๆคน ข้างบนอธิบายมา
(แม้ว่ามันอาจไม่ใช่เครื่องมือที่ดีที่สุดเลยก็ตาม)

และ SOAP คงไม่ใช่เพียงแค่ทำขึ้นเพื่อการมาดิสคัสกันและไปแนะนำหมอ (เพราะแพทย์เขาก็ได้รับการสอนเรื่อง SOAP เช่นกัน) แต่มันเป็นการเรียนรู้ร่วมกันระหว่างผู้ป่วย แพทย์ และเภสัชกร

เมื่อผู้ป่วยมาหาเรา(ไม่ว่าจะเป็นที่ห้องยา OPD/บน WARD/ร้านยา/ฯ) การคิดแบบ SOAP นั้น (แค่คิด...แต่ยังไม่ได้ทำเป็นรูปแบบ paper) จะช่วยให้เราค้นหาปัญหาของผู้ป่วยและจัดการกับมันได้อย่างเป็นระบบ โดยที่ไม่ต้องรอการดิสคัสใดๆ คือว่า...สามารถนำไปใช้ได้เลยไม่ว่าจะทำงานตรงส่วนไหน กรณีมีข้อสงสัย...ก็ต้องกลับไปค้นคว้าหรือหาข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อให้เกิดความแน่ชัด นี่แหล่ะคือ....การเรียนรู้

และปัจจุบันนี้ แพทย์และเภสัชกรที่ปฏิบัติงาน at bed side ที่เมกาก็ยังใช้ SOAP อยู่ในการเรียนการสอนและปฏิบัติจริง
iampharmacist

โพสต์โดย cowboyman » 29 มี.ค. 2009, 16:12

เป็นการฝึกคิดให้เป็นระบบครับ

ตอนทำงานคงไม่มีใครมาโซปยาวขนาดนั้น
cowboyman

โพสต์โดย jusuran » 29 มี.ค. 2009, 17:05

SOAP คืออะไรเหรอ :eek:

แบบว่าสมัยเรียนไม่ค่อยได้ตั้งใจเท่าไหร่ แถมยังไม่ได้แตะงานคลีนิกเลยซักกะนิด แต่ jusuran คิดว่า ตอนทำงานทุกวันนี้ก็เอาหลักการพวกนี้มาใช้ในการแก้ปัญหาในโรงงานเหมือนกันนะ คิดเป็นขั้นตอน หาข้อมูล วิเคราะห์สาเหตุ ประเมิน และวางแผนแก้ไขป้องกัน เวลาทำงานไม่ค่อยมีเวลามาเขียนยาวๆ ก่อนทำหรอก แต่พอแก้ไขเสร็จสิ้นค่อยเอาสิ่งที่เรารวบรวมมาทำรายงานเก็บไว้ เผื่อคราวหน้าเจออีก ก็แค่นั้น
jusuran

โพสต์โดย Wiz@rd. » 29 มี.ค. 2009, 18:16

ใช่ครับ
เวลาทำงานจริงๆก็เรียกได้ว่า SOAP นะ
แต่ SOAP กันสดๆ ไม่มีเขียน/พิมพ์ ไม่ร่ายยาวโรค ไม่ร่ายยาวยา ไม่มีเกริ่น เอาเนื้อๆเน้นๆ
แต่ถ้าทำส่งอาจารย์คงโดนด่า 555+ (อาจารย์ไม่ชอบแต่เนื้อๆเน้นๆ แกต้องการออร์เดริฟ ผัก ผลไม้ ของหวาน ราวกะโต๊ะจีน)
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย krajones » 01 เม.ย. 2009, 13:57

ทุกวันนี้ผม SOAP 4 บรรทัด ทุกวัน หลายวันอาจซ้ำกัน หากไม่มีอะไรระหว่างทาง บางครั้งดูๆแล้วก็มี แค่ A and P
P ของเราจะใกล้เคียงกันทุกวัน แพทย์เองก็โอเค หาก A และ P เปลี่ยนไปตาม condition
ไม่เหมือนตอนเรียน เค้าชอบ SOAP กันยาวๆ เข้าใจมั่ง มั่วมั้ง 555
krajones

โพสต์โดย ITc@t » 10 เม.ย. 2009, 01:33

เข้ามาดู เค้าตอบกันไปหมดแล้ว
ITc@t

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่