New Document

เรียนต่อ ป. โท สายไหนดี

ห้องเภสัชกร

เรียนต่อ ป. โท สายไหนดี

โพสต์โดย takeyda » 25 มี.ค. 2009, 23:43

ผมเพิ่งจบ ป. ตรี มาครับ อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับการเรียนต่อว่าสายไหนดี ที่จะรองรับระบบงาน ระบบราชการ และมีความก้าวหน้าในอนาคต
ซึ่งตอนนี้ กำลังอยากทราบข้อมูลในการตัดสินใจครับ ว่าจะต่อโท สายอื่น หรือ ว่าจะต่อโททางด้านเภสัชดี
พี่ๆ คนไหนมีข้อมูล หรือ มีประสบการณ์ ในการเรียนต่อโท ช่วยตอบคำถามด้วยนะครับ อยากได้ข้อมูลจริงๆ ขอบคุณครับ
takeyda

Re: เรียนต่อ ป. โท สายไหนดี

โพสต์โดย INDY_Rx » 26 มี.ค. 2009, 00:13

ตอนนี้ผมทำงานอยู่อ่ะคับ...ภายภาคหน้าจะเรียนด้าน R&D เพราะผมชอบ ^^
อีกอย่างผมก็แอบมี GOAL ที่แน่วแน่ไว้แล้ว

อันนี้แล้วแต่มุมมองและทัศนคติน่ะครับ...ตั้งเป้าหมายไว้อย่างไร...ก็ลองเดินตามที่คิดไว้ครับ...เป็นกำลังใจให้ครับ

ปล.เหมือนจะช่วย จขกท. ไม่ได้เลย :roll:
INDY_Rx

โพสต์โดย NJ » 26 มี.ค. 2009, 00:20

เรียนสายเภสัชดีที่สุด
โอกาส
-พัฒนาวิชาชีพ
-เชี่ยวชาญในสายงานมากขึ้น
-ฯลฯ
ภาพประจำตัวสมาชิก
NJ

โพสต์โดย khimkhim » 28 มี.ค. 2009, 16:03

เลือกสิ่งที่ชอบ แบบว่าถ้าเราชอบ เราสนใจ เราก็จะเรียนได้ ไม่เหนื่อย ไม่เบื่อ มีความสุขค่ะ

ขอแซวหน่อยค่ะ Indy Rx อ่ะค่ะ goal คืออารายเหรอคะ แบบว่า จะไปต่อนอกกะใครรึเปล่า อิ๊ๆ
khimkhim

โพสต์โดย mama » 28 มี.ค. 2009, 20:15

พอทราบเรียนต่อทางด้านวิจัยไหมคะ สนใจค่ะ ใครทราบช่วยตอบที ขอบคุณค่ะ
mama

โพสต์โดย INDY_Rx » 29 มี.ค. 2009, 01:41

สายวิจัยหรอครับ...ตอนนี้ก็มีหลายมหาลัยที่เปิดรับน่ะ...เช่น มช. มข. มศก. จุฬา เป็นต้นน่ะครับ
บางที่ก็จะเน้นไปด้านเภสัชภัณฑ์หรือผลิตภัณฑ์จากธรรมชาติ หรือ applications
อันนี้แนะนำไปอ่านตัวหลักสูตรที่เวบคณะเลยครับ...

นอกจากนี้ทุนการศึกษาก็มีเยอะ...ลองติดต่อถามคณะหรืออาจารย์ดูน่ะครับ...
พวก TGIST, สกว., สวทช., NANOTEC, BIOTEC เยอะแยะครับ

แต่จะมีบางทุนที่เราต้องเป็นนักศึกษาก่อน...คือจ่ายเงินค่าเรียนไปก่อนจึงขอเบิกคืนครับ
รายละเอียดทุน search หาได้ตามหน่วยองค์กรครับ

ส่วนสำหรับต่างประเทศ...ก็มีหลายแบบครับ...ทั้งแบบทำ LAB ร่วม...หรือศึกษาต่อ
ถ้าสนใจไว้จะมาเล่าให้ฟังใหม่น่ะครับ...
INDY_Rx

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่