New Document

เภสัชฯ ม.ขอนแก่น ยื่น กมธ.ศึกษาวุฒิสภา

ห้องเภสัชกร

Re: เภสัชฯ ม.ขอนแก่น ยื่น กมธ.ศึกษาวุฒิสภา

โพสต์โดย totopharm » 05 มี.ค. 2009, 23:54

อีกความคิดเห็นหนึ่ง เช่น ตัวผมเองไม่ได้จบทางคลินิก แต่ผมก็เลือกทำ รพ. เพราะอยากเข้าระบบราชการ ถามว่า ทำงานได้ไหม ทำได้แต่ก็ไม่แน่น หลังจากทำได้สักพักก็คล่องขึ้นและก็ได้ความรู้เพิ่มตอนทำงาน(เหมือนฝึกงานไปในตัว)สำหรับคนไข้ไม่รู้ดีไหม 55
จะเรียน 5 หรือ 6 ปี ความเข้มข้นในการฝึกงานควรให้มีมากกว่าเมื่อสมัยตอนผมฝึก(ผมทำงานมาปีกว่าๆ)ซึ่งใครจะเลือกฝึกงานทั่วไปยังไงก็ได้ตามชอบ โรงงาน+ร้านยา โรงงาน+ศูนย์วิทย์ โรงบาล+โรงบาล ฯลฯ มั่วไปหมด ซึ่งจบมาบางคนไม่เคยมีประสบการณ์ในงานที่ทำเลยก็มี สรุป ในเมื่อ เภสัชกร 1 คนจบออกมา มีสิทธิ์ทำอะไรต่างๆได้เท่ากัน เช่น เปิดร้านยา, รพ. , โรงงาน ก็สมควรที่จะได้รับการฝึกให้มีความเป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องยาให้มากกว่านี้ ในทุกขั้นตอน ตั้งแต่เป็นสารตั้งต้น จนถึงขับออกจากร่างกาย
สุดท้าย ถ้าทุกคนมีจิตสำนึกในเรื่อง แขวนป้าย วิชาชีพเราจะสูงขึ้นอีกเยอะ
totopharm

Re: เภสัชฯ ม.ขอนแก่น ยื่น กมธ.ศึกษาวุฒิสภา

โพสต์โดย choxe » 06 มี.ค. 2009, 00:52

ตึกจะสูงได้อย่างมั่นคง ฐานมันต้องแน่นครับ ระยะเวลาในการสร้างไม่เกี่ยว สร้างนานแต่แบบไม่ดี คนคุมงานดูไม่ทั่วถึง ผู้ตรวจทานไม่เข้มงวดระบบไม่เอื้อ ใช้ประโยชน์ไม่คุ้ม มันก็ดูแปลกๆนะครับ
:biggrin: :biggrin: :biggrin:
IX NU pharmacist
ภาพประจำตัวสมาชิก
choxe

โพสต์โดย miguel » 08 มี.ค. 2009, 02:42

ไม่เห็นแปลกอะไร ในเมื่อนายใหญ่เรา เค้าเคยสร้างอะไรแปลกๆจนวุ่นไปทั้งประเทศมาแล้ว(ONET ANET ไม่ทราบว่า Ent.ปกติไม่ดีตรงไหนต้องมาทำให้วุ่นวายนิ) แล้วเค้าจะมาสร้างความวุ่นวายอีกนิดๆหน่อยๆให้วิชาชีพนิครับ ไม่แปลก คนอยากเกิด+มั่นใจเกิน ตัวเองได้ชื่อส่วนใหญ่เสียหายช่างมันนิ ยึดตัวเองเป็นศูนย์กลางไม่ฟังคำคนอื่น

โดยส่วนตัวนะครับก็เคยไปต่างประเทศมา ที่เนปาล อินเดียเค้าเรียน4ปีเอง แต่อุตสาหกรรมยาเค้าเจริญกว่าเราที่เรียน5ปีอีก ผมว่านะ เวลาที่ใช้เรียนนะ ไม่มีผลมากเท่าหลักสูตรที่ดีหรอก

อีกอย่างที่อยากฝากถึงสภานะครับ เภสัชคือผู้ผลิตยา ไม่ใช่ผู้ชำนาญด้านใช้ยา กรุณามองด้านการผลิตด้วย ถ้าเมื่อไหร่เรามีแต่ใช้เป็น ผลิตไม่เป็นเมื่อนั้นแหละ ประเทศเจ๊งแน่ๆ จะดีกว่าไหมถ้าเรารุ้จักตัวเองและสงเสริมให้เภสัชรุ่นหลังๆเข้าใจเรื่องยาตั้งแต่โครงสร้าง การออกฤทธิ์ การผลิต การนำส่งยา มากกว่าที่จะมาเน้น ใช้ยังไง Doseเท่าไหร่ ไกล์ไลค์ว่ายังไง ตัวนี้ไม่ได้ต้องเป็นตัวนี้ แต่ไม่บอกเพราะอะไร หมอบางคนมองเราว่าเราไปค่อยจับผิดเค้านะ หมอดรั๊กอินฟอร์บอกไว้ยังงี้นะ (เออแล้วทำไมเป็นยังงั้นละเภสัชอธิบายดิ เงียบ.... หรือ หมอไกล์ไลค์เค้าบอกใช้ยังงี้นะ อืม มันคือศิลปะ หน้าที่คุณเหรอที่ต้องมาเอาไกล์ไลค์ให้ผมนิ เงียบ...)

ส่วนที่มาว่าอาจารย์ว่าเสียประโยชน์นะ ขอบอกเลยไม่ใช่นะครับ เค้าเห็นแก่ส่วนรวมจริงๆ คุณดูดีๆดิ อาจารย์เค้ามีการทำการศึกษามายืนยันทุกด้าน แต่ สภามีอะไรมายืนยันว่าดี นอกจาก บอกต่างประเทศเค้าทำ ง่ายไปไหม ที่จะเอามาเป็นข้ออ้างในการทำให้ตนเองได้ผลงานแต่คนอื่นเสียหายไปทั่วนี้
miguel

โพสต์โดย itl » 18 มี.ค. 2009, 00:47

เห็นด้วยกับอาจารย์วรรณีนะครับว่าควรเรียนห้าปี :evil: เรียนหกปีแล้วมีอารายดีขึ้นบ้งครับจาสอบสภาผ่านกันมากขึ้นเหรอครับ หรือว่าจบแล้วเงินเดือนเภสัชกรจะขึ้น ถ้าจาเรียนหกปีควรให้เงินเดือนและเบี้ยเลี้ยงเท่าแพทย์หรือทันตแพทย์ซึ่งเรียนหกปีเหมือนกันไม่งั้นก้อไม่มีประโยชน์หรอกมั้งครับที่จาต้องมาเสียเงินพ่อแม่มากขึ้นนะอีกตั้งหนึ่งปีแต่ไม่ได้รับประโยชน์อารายเลย ถึงจบมายังไงจบห้าปีหรือหกปีหมอก้อคงต้องสั่งจ่ายยายังไม่เหนประโยชน์จากการเรียนหกปีเลย ว่าจาทำให้เภสัชกรไทยมีบทบาทมากเหมือนต่างประเทศนะ ขอบอกตรงๆว่ายังไงผมก้อยังไม่เห้นข้อดีของการเรียนหกปีเลยนอกจากการเสียเวลาและเสียเงินโดยใช่เรือง อาจารย์วรรณีสู้ๆ นะครับเปนกำลังใจให้ถึงแม้คณบดีจาไม่เหนด้วยแต่เรื่งนี้ผมขอให้อาจารย์วรรณีสู้ต่อไปไม่ต้องสนคณบดีแล้ว ดูเหมือนว่าคณบดีจากล่าวในทำนองที่เปนฐานะผู้บริหารมากกว่าที่จากล่าวให้เห็นข้อดีข้อเสียนะครับ
itl

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่