New Document

อยากถามความเห็นเพื่อนๆกลุ่มวิชาชีพเภสัชกร

ห้องเภสัชกร

Re: อยากถามความเห็นเพื่อนๆกลุ่มวิชาชีพเภสัชกร

โพสต์โดย GPE » 20 ก.พ. 2009, 00:18

เป็น มายาคติ ที่คิดว่าเภสัชกร ที่จบ pharm D จะเก่งกว่าเภสัชกรทั่วไป
กองหน้า กีฬาฟุตบอล เก่ง จะยิงประตูได้มาก
ครองบอลดี ส่งลูกเพื่อทำประตูได้มาก
ไม่เกี่ยวว่า เรียนจบสาขาอะไรมา

เภสัชกรที่เก่ง ต้องจบ Pharm D

ไร้สาระ และมีเหตุผลมากครับ โอ้ ฉลาดจริงๆ เลยครับพี่น้อง
ภาพประจำตัวสมาชิก
GPE

Re: อยากถามความเห็นเพื่อนๆกลุ่มวิชาชีพเภสัชกร

โพสต์โดย fungus » 22 ก.พ. 2009, 22:38

ให้กำลังใจครับ อย่าให้สิ่งพวกนี้มามีอิทธิพลกับชีวิตเรา
fungus

โพสต์โดย choxe » 22 ก.พ. 2009, 23:36

ฟุตบอลเขาเล่นกันเป็นทีม กองหน้าก็มีทั้งแบบ รอพุ่งชาร์ต ลากเลี้ยงยิงเอง ไม่มีจังหวะก็ส่งให้เพื่อนยิง แต่ละคนก็ทุ่มเทในงานของตน และจุดมุ่งหมายของทีมมีสิ่งเดียวคือชัยชนะ โอ้............ ผมชอบฟุตบอลทีมเวอร์กที่สามัคคีกัน :lol: :lol:
IX NU pharmacist
choxe

โพสต์โดย Rx_ja » 26 ก.พ. 2009, 10:27

เราเข้าใจความรู้สึกของเจ้าของกระทู้นะ แต่ว่าเราอยากให้เคารพในการตัดสินใจของหัวหน้าท่านนั้นบ้าง อย่างที่คุณ apotheker พูดไว้ข้างบน "โดยส่วนตัวพี่เห็นว่าการที่จะรับใครหรือไม่รับใครมาร่วมงาน เค้าต้องพิจารณาหลายเรื่องเป็นองค์ประกอบ
บางทีเหตุผลที่แจ้งไปเพื่อที่จะไม่รับก็เป็นเพียงเหตุผลเพียงบางส่วนเท่านั้น " เหตุผลของท่านอาจจะมีมากกว่าที่เจ้าของกระทู้คิดก็ได้ ท่านอาจจะดูความจำเป็นของแต่ละคนที่ต้องการย้าย เช่น เจ้าของกระทู้เป็นผู้ชาย น้องของเพื่อนเป็นผู้หญิงหรือผู้ชาย เราไม่แน่ใจ สมมติว่าเป็นผู้หญิง และต้องกลับมาดูแลพ่อแม่ ความจำเป็นของน้องเพื่อนอาจจะมากกว่า เป็นต้น ดังนั้นเราก้น่าจะเคารพการตัดสินใจของหัวหน้าท่านนั้นบ้าง
อย่าใช้เวทีนี้เป็นการระบายอารมณ์ เพราะอารมณ์อาจเป็นตัวทำลายท่านเองในวันหน้า วันนึงถ้าเจ้าของกระทู้เป็นหัวหน้าท่านอาจทำอย่างนี้ก็ได้นะ อย่าให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ทำให้เกิดความแตกแยกระหว่างวิชาชีพเดียวกันเอง
Rx_ja

โพสต์โดย Pharm_36 » 26 ก.พ. 2009, 21:51

จากข้อความของ rx_ja ช่วยอ่านให้หมดหน่อยนะครับอิอิอิ ถ้าจะอ้างเหตุผลความจำเป็น
คุณซึ่งอาจจะเป็นหัวหน้าในวันข้างหน้า ถ้าจะขอฟังเหตุผลในการขอย้ายกรุณาฟัง
น้องๆทุกคนที่เค้าอยากย้ายนะครับไม่ใช่เลือกที่จะฟังเฉพาะบางคน เพราะสมมุติครับ
ถ้าผมซึ่งมียายที่อยู่บ้านคนเดียว แล้วที่บ้านมีผมเป็นผู้ชายคนเดียว สาเหตุที่อยากจะย้าย
คือกลับไปดูแลยาย กับน้องสาวเพื่อนที่มีเพื่อนอยู่ที่บ้านกลับพ่อแม่ และครอบครัว
เป็นคุณจะควรให้โอกาสใครครับ ถ้าจะเอาเหตุผลซึ่งไม่มีตอนที่ผมไปขอย้าย ช่วย
อธิบายที แล้วที่ผมเขียนถูกครับส่วนหนึ่งเป็นการระบายอารมณ์ อีกส่วนหนึ่งคือผมนับถือพี่
เค้ามากในฐานะที่เป็นรุ่นพี่ของวิชาชีพ ถ้าสิ่งที่เกิดเป็นไปตามคำพูดอย่างที่ได้พูดออกมา
มันจะไม่มีแม้แต่ข้อความใดๆที่จะระบาย และความนับถือพี่เค้าก็ยังเหมือนเดิม ขอบคุณครับที่
อ่านและให้ความเห็นแต่ก็ช่วยอ่านให้จบในข้อความที่เป็นของผมก็ดีครับ :mrgreen: :lol:
และถ้าผมเป็นหัวหน้าซึ่งก็เป็นอยู่ ผมรับฟังน้องๆทุกคนที่จะประสงค์ย้ายมาและผมจะบอก
เหตุผลกับน้องเค้าตรงๆถ้าผมจะไม่รับเค้า ผมจะไม่ทำอย่างที่พี่เค้าทำแน่นอนครับ เพราะผม
คิดว่าผมให้โอกาสกับน้องๆทุกคนที่ไม่ว่าจะจบสาขาไหนมาก็ตาม เพื่อมาพัฒนางาน
เภสัชกรรมของโรงพยาบาลในเดินหน้าต่อไป ผมคงไม่เอาสาขาวิชามาเป็นข้ออ้างในการ
ไม่รับน้องๆที่เค้าอยากย้ายกลับบ้านแบบนี้แค่นั้นเอง (เหตุผลขอฟังได้ เหตุผลอธิบายได้
แต่คุณเคยสักนิดหรือยังที่จะรับฟังความคิดเห็นที่ผ่านเข้ามาเรื่อยๆ)
Pharm_36

โพสต์โดย pai » 26 ก.พ. 2009, 23:46

...............หลายคนอยากย้ายกลับบ้าน แต่ต้องชั่งใจกับความคุ้นเคยกับที่ทำงานเดิม ความกลัวสิ่งแวดล้อมใหม่ และงานใหม่ที่ต้องทำแต่ไม่ต้องการทำเพราะกลัวอันตรายจากยา(งานที่มีเฉพาะโรงพยาบาลใหญ่)
......ถ้าเอาความอยากกลับบ้านตั้ง แล้วลบด้วยความกลัวพวกนั้น เหลือความอยากกลับบ้านเท่าไร
................ถ้ามันมากพอ จะย้ายกลับบ้านได้สำเร็จ ขอเป็นกำลังใจ ให้คนอยากย้ายกลับบ้าน ทุกคน (เคยย้ายกลับบ้านเหมือนกัน)
แก้ไขล่าสุดโดย pai เมื่อ 27 ก.พ. 2009, 00:15, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
pai

โพสต์โดย pai » 27 ก.พ. 2009, 00:07

โอ้โห.. เจ้าของกระทู้โมโหซะแล้ว
....อื้มมมม..ขอเสนอความคิดเห็นเผื่อจะใจเย็นลงบ้าง ..หัวหน้าต้องบริหารงานและดูแลให้น้องๆทำงานสำเร็จผลตามเป้าหมาย ดังนั้นท่านจะเลือก หรือจะดูคุณสมบัติต่างๆที่เหมาะสมกับงาน ก็เป็นเหตุผลที่สมควร
..............ก็เหมือนกับคุณเจ้าของกระทู้ที่มีเหตุผลที่จะขอย้ายมาอยู่โรงพยาบาลใกล้บ้าน ก็คงเป็นเหตุผลที่ก็คงสมควรเช่นกัน
.....
pai

โพสต์โดย Pharm_36 » 27 ก.พ. 2009, 10:09

มะได้โมโหคราบ :mrgreen: หงุดหงิดเท่านั้นเอง อะล้อเล่นเอิ๊กๆๆๆ
Pharm_36

โพสต์โดย naproxen » 04 มี.ค. 2009, 05:59

ธรรมดาท่านทั้งหลาย หากเลือกได้ก็จะเลือกสิ่งที่ท่านเห็นว่าเป็นประโยชน์สูงสุด
อันประโยชน์ของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน

ใครอยากให้เค้าเลือกต้องสร้างเหตุปัจจัย ให้ผู้มีอำนาจเลือกมองเห็นประโยชน์หากเลือกท่าน

การไม่lobbyเลย อาจเป็นความประมาทก็ได้

เรื่องสำคัญของชีวิตที่ขึ้นกับการตัดสินใจของผู้อื่น ย่อมขาดอิสระเสรีไม่น้อย

การบ่นส่งเสียงดังเรื่องส่วนตัวในที่สาธารณะ ต้องใคร่ครวญชั่งผลดีผลเสียให้ดี
naproxen

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่