New Document

ใครที่เคยทำขึ้นทะเบียนยารบกวนหน่อยค่ะ

ห้องเภสัชกร

ใครที่เคยทำขึ้นทะเบียนยารบกวนหน่อยค่ะ

โพสต์โดย itim » 19 พ.ย. 2007, 20:13

อยากทราบว่า ทั่วๆไปนี่เค้าได้เงินเดือนประมาณเท่าไรคะ

แล้วมีค่าน้ำมัน ค่าโทรศัพท์ให้ด้วยมั้ย

การทำงานถ้าไม่มีการขึ้นทะเบียนใดๆก็จะว่างเลยใช่มั้ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

พอดีตอนนี้ทำตำแหน่งนี้อยู่  แต่เพิ่งเริ่มงานได้ไม่นาน ก็เลยไม่แน่ใจว่าจะโดนกดขี่ในวิชาชีพป่าว
itim

Re: ใครที่เคยทำขึ้นทะเบียนยารบกวนหน่อยค่ะ

โพสต์โดย nhum_nop » 19 พ.ย. 2007, 22:03

ตอนสมัยที่เริ่มทำงานจบใหม่ๆ ไม่มีประสบการณ์เลย น่าจะได้ประมาณ 20,000-30,000 บาทนะครับ เรื่องค่าน้ำมันเนี่ยแล้วแต่บริษัท มีตั้งแต่ให้เป็นรถยนต์พร้อมน้ำมัน หรือให้เป็นค่าน้ำมันรายเดือน หรือให้เป็นบัตรเติมน้ำมัน (มีวงเงินจำกัด) หรือให้เบิกค่าเดินทางตามจริง (จะเป็นรถแท็กซี่ หรือค่าน้ำมัน) เรื่องค่าโทรศัพท์ก็เหมือนกันครับ มีจ่ายกันหลายแบบ

ในส่วนของเรื่องงานนั้นก็มีหลายระดับตามรูปแบบบริษัท ถ้าเป็นบริษัทใหญ่ๆ ก็จะมีเนื้องานขึ้นไปตามระดับและประสบการณ์ครับ ผมแบ่งเนื้องานเป็น 4 ส่วนให้เข้าใจง่ายๆ

- งาน Regulatory compliance - การปฎิบัติตามกฎหมาย คือ การขึ้นทะเบียน การขออนุญาตสถานที่ โฆษณาประชาสัมพันธ์ แก้ไขทะเบียน การจัดการฉลาก เอกสารกำกับยา การให้ข้อมูลด้านกฎหมายเพื่อให้ผลิตหรือนำเข้ายาถูกต้องตามกฎหมายและหลักปฎิบัติ และอาจต้องช่วยเหลือด้านการขึ้นทะเบียนให้กับฝ่ายวิจัยยาทางคลินิกด้วย (ถ้าคนไม่พอ)

- งาน Regulatory strategy -  การกำหนดกลยุทธ์เชิงกฎหมายและการขึ้นทะเบียนยาสำหรับยาหรือผลิตภัณฑ์ที่มีความซับซ้อน ไม่ว่าจะเป็นเรื่องโมเลกุลยา ข้อบ่งใช้ใหม่ๆ รูปแบบนำส่งยาใหม่ รูปแบบผสม (ผลิตภัณฑ์คาบเกี่ยวหลายกลุ่ม เช่น ยา-เครื่องสำอาง, ยา-เครื่องมือแพทย์, ยา-อาหาร) เป็นต้น การวิเคราะห์กฎหมาย การติดตามกฎหมาย

- งาน Regulatory management system - การออกแบบ ดำเนินการ พัฒนา ปรับปรุงระบบสนับสนุนในการจัดการงานกฎหมายอาหารและยาในบริษัท เช่น การทำระบบฐานข้อมูลติดตามสถานะการขึ้นทะเบียน การพัฒนาระบบอนุมัติใช้ฉลากหรือโฆษณาในบริษัท การจัดการฝึกอบรมความรู้กฎหมายยาให้ฝ่ายอื่นๆ เช่น การตลาด วิจัยทางคลินิก เป็นต้น

- งาน Regulatory intelligence - การพัฒนาองค์ความรู้ทางด้านกฎหมายระเบียบต่างๆ เพื่อใช้งานในบริษัท การพัฒนาเครือข่ายรับทราบข้อมูลกฎหมายและสุขภาพที่เกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์หรือธุรกิจของบริษัท

ถ้าเป็นงานในระดับต้น คงจะเน้นในเรื่อง Reg compliance ก่อน แล้วพอมีประสบการณ์เพิ่มขึ้น งานด้านหลังๆ ก็จะเพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆ ครับ ความก้าวหน้าในงานก็มีตั้งแต่ในแนวนอนหมุนเวียนเรียนรู้ไปทุก therapeutics ในบริษัท หรือทุก categories (เช่น ยา เครื่องมือแพทย์ เครื่องสำอาง อาหาร วัตถุอันตราย) และในแนวตั้ง คือ เน้นไปที่กลุ่มผลิตภัณฑ์เดิม แต่เพิ่มความรับผิดชอบ ทำหลายประเทศมากขึ้น เป็นต้นครับ

ส่วนตัวแล้ว ผมว่างานในสายงานด้านนี้มันกว้างขวางดีนะครับ งานนี้ทำให้เรียนรู้ได้ทุกขั้นทุกตอนของผลิตภัณฑ์จริงๆ ครับ เขาถึงมีศัพท์เรียกกันแบบสมัยใหม่ว่า Life Cycle management คือ งานกฎหมายก็ต้องทำกันตั้งแต่ก่อนจะเกิดผลิตภัณฑ์ (แนวคิด) ลองมือค้นคว้า (วิจัย) ทดลองผลิต ทดลองทางพรีคลินิก ทดลองทางคลินิก ขึ้นทะเบียนจำหน่าย จำหน่ายแล้วมีข้อมูล ADR ติดตาม พัฒนาต่อยอดผลิตภัณฑ์เดิม (เช่น เพิ่มขนาดใช้ยา รูปแบบใหม่) มันวนไปวนมาเหมือนวัฎสงสารอ่ะครับ ปกติไม่เคยเห็นใครว่างงานอ่ะครับ งานมันมาเรื่อยๆ

เรื่องเงินเดือนมันก็ก้าวหน้าไปเรื่อยๆ ตามเนื้องานครับ สงสัยอะไรก็ถามมาได้ครับ
Real success is to make others successful !
ภาพประจำตัวสมาชิก
nhum_nop
Global Moderator

Re: ใครที่เคยทำขึ้นทะเบียนยารบกวนหน่อยค่ะ

โพสต์โดย puk rx19 » 19 พ.ย. 2007, 22:39

รบกวรสอบถามหน่อยนะคะ โดยส่วนตัวแล้วสนใจแต่ไม่แน่ใจว่าจะทำได้หรือไม่ เลยอยากจะถามว่าคนที่จะทำงานนี้ได้ควรจะมีคุณสมบัติยังไงดีคะ น่าจะมีบุคลิกยังไง หรือว่าเก่งในวิชาแบบไหน แต่ที่แน่ๆคงต้องใช้ภาษาอังกฤษอย่างมากเลยใช่ไหมคะ
puk rx19

โพสต์โดย itim » 20 พ.ย. 2007, 12:50

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

ตอนนี้บริษัทที่ทำอยู่มีเราเป็นเภสัชคนเดียว  เป็นบริษัทเพิ่งเปิดใหม่ค่ะ

งานก็จะมีแค่ขึ้นทะเบียนยานำเข้าค่ะ  เพิ่งรู้เหมือนกันว่ารายละเอียดของสายงานนี้มันกว้างกว่าที่คิดเยอะเลย

ตอบคุณ Puk นะคะ  จิงๆก็ไม่ทราบว่างานนี้ต้องมีบุคลิกยังไง หรือต้องมีความรู้ด้านไหนเป็นพิเศษรึเปล่า  พอดีได้งานมาแบบฟลุกมั้งคะ  เลยลองทำดูค่ะ

จากที่ทำได้ตอนนี้เดือนที่สองแล้วค่ะ มันจะเป็นในเรื่องของการเตรียมเอกสารนะคะ  ซึ่งเอกสารพวกนี้ทางโรงงานที่ต่างประเทศจะเป็นผู้รวบรวมให้ เราแค่ไปถามทางอย.เท่านั้นค่ะ ว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง

ตอนนี้งานเราเป็นแค่ขั้นต้นเท่านั้น เลยอาจจะยังไม่รู้รายละเอียดเท่าไรค่ะ

เวลาสงสัยอะไรก็ถามคนในอย.เนี่ยแหละค่ะ
itim

โพสต์โดย zartingtong » 21 พ.ย. 2007, 20:49

บางอย่างก็ใช่ แต่หลายๆอย่างที่เคยเห็นไม่ใช่นะครับ
:lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย tnoo40 » 10 มี.ค. 2010, 21:36

รบกวนขอถามสักนิดนึงค่ะ ไม่ทราบว่า ถ้าจบใหม่ ได้เงินเดือน 22000 นี้เหมาะสมไหมค่ะ ทำงานหนักใช้ได้เลย ค่ะ หนูสงสัยมาก

รบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์ช่วยตอบด้วยนะค่ะ
tnoo40

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่