New Document

อาชีพเภสัชกร

ห้องเภสัชกร

Re: อาชีพเภสัชกร

โพสต์โดย US Pharmacist » 13 มี.ค. 2009, 09:47

iampharmacist เขียน:
ปล. อยากรู้จักกับคุณ US pharmacist ครับ เผื่อไว้คุยปรึกษาเรื่องระบบเภสัชกรรมที่นั่นบ้าง ขออีเมลคุยบ้างได้หรือเปล่าครับผม (จีบขอกันดื้อๆ ละกันครับ)

ยินดีค่ะ แล้วจะบอกอีเมลยังงัยเนี่ย คือไม่อยากบอกออกอากาศค่ะ :question:
US Pharmacist

โพสต์โดย neon01 » 02 ส.ค. 2009, 17:58

ใครอ่านเจอผมเยอะก็ขอโทษด้วยนะครับผมไมไ่ด้เข้ามานานนั่งอ่านเรื่อยๆละก็อยากตอบบ้างนะครับ

เอสจริงๆสำหรัยบผมในตอนแรกมองว่าเภสัชกรเป็นวิชาชีพที่ดีมากครับ เก่งรู้เยอะ แต่พอมาเรียน เป็นเพราะตัวเองยังไม่เห่งพอครับ เลยรู้สึกว่า ทำไมเรารู้น้อยจัง จะเป็นเภสัชกรที่ทำงานในโรงบาลกับวิชาชีพอื่นเค้ายังไง แต่ตอนนี้ก็ รู้สึกดีขึ้นครับเพราะว่าถึงจะไมไ่ด้เก่งมากก็พอจะเอาตัวรอด อย่างนน้อยผมก็คิดถึงผู้ป่วยเป็นอันดับต้นๆครับ ความรู้หาใหม่ได้ตลอดเวลาครับ แต่จรรญาบรรณมันต้องพยายามมีไว้ตลอดครับสำหรับผมนะครับ ถ้าหลุดออกไปก็ต้องรรีบกลับเข้าให้เร็วที่สุดครับ เหมือนชมตัวเองครับอย่าหมั่นใส้ผมกันนะครับผมมองตัวเองแบนี้คนนอื่นมองยังไงผมไม่ทราบครับมาแบ่งปันให้พี่ๆได้ทราบกัน

ยังไงเภสัชกรก็คือวิชาชีพที่ถูมิใจที่สุดครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
neon01

โพสต์โดย ck0707007 » 02 ส.ค. 2009, 20:44

อ่านในตำรา ที่อเมริกา เภสัชกรที่นั่นเป็นอีกอาชีพที่ได้รับความเชื่อถูกสูงมากๆ
ก็น่าจะมีการทำวิจัยว่า ในเมืองไทยเป็นอย่างไร
ck0707007

โพสต์โดย angelo » 02 ส.ค. 2009, 20:56

สมัยผมเป็นนักศึกษาก็เคบไปพักที่อเมริกาช่วงสั้น ๆ เหมือนกัน รู้สึกว่าที่นั่นเภสัชกรจะมีเกียติและความน่าเชื่อถือมาก
angelo

โพสต์โดย LeMmOy » 04 ส.ค. 2009, 03:08

ของมันแน่อยู่แล้ว ทั้งโลกต่างยกย่องเภสัชเป็นอาชีพที่น่าเชื่อถือสูงสุดติดอันดับต้นๆ

แต่ในไทย... ใครจะด่าจะว่าเภสัชยังไงก็ช่าง สำหรับผม..วิชาชีพเภสัชเป็นที่หนึ่งในใจเสมอ ไม่มีวันเปลี่ยนแปลง

แม้จะเคยโดนสาวเภสัชหักอกมาก็ตาม T___T
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
ภาพประจำตัวสมาชิก
LeMmOy

โพสต์โดย chichamaru » 06 ส.ค. 2009, 13:51

:redface:
**เมื่อประมาณ 20 ปีแล้วที่แม่พาไปซื้อยาที่ร้าน...(ไม่ใช่เภสัชขายหรอกคะ)....กลับมาบ้านมารื้อกระดุมแม่เล่นขายยากับน้อง
**หลังจากนั้นเวลาครูถามว่าโตขึ้นอยากเป็นอะไร.อยากเป็นเภสัชคะ......(สามีซึ่งเป็นเพื่อนสมัยเรียนเล่าให้ฟังว่า...อาชีพนี้มันคืออะไรไม่เห็นรู้จักเลย)
**พอเรียนมัธยมไม่แน่ใจในความสามารถของตัวเอง..เวลาใครถามก็บอกแค่ว่าอยากเรียน science..ทั้งที่ความจริงยังอยากเรียนเภสัชอยู่
**ent' 3 รอบ (ม.5,6,sil เพราะว่าติดวิท'ยาไปซะ2รอบ) เพื่อเข้าเรียนเภสัช.....
**ไปฝึกงาน taxi ถามว่าเป็นหมอเหรอครับ.... เป็นเภสัชคะ....น้องอย่าพูดภาษาอังกฤษกับพี่ซิพี่ฟังไม่ออก...เอ่อ..
**จบมาเปิดร้านลูกค้าแซวลูกสาวว่า...จะเป็นเภสัชหรือหมอเหมือนแม่คะ....แป่ววว :lol:
**เวลาจ่ายยาที่รพ.หรือขายยาที่ร้าน ถ้าใครเรียกว่าหมอหรือพยาบาลจะบอกเลยคะ ว่าไม่ใช่คะหนูเป็นเภสัช...เว่อร์มั๊กมาก...

จริงๆยังมีอีกเยอะคะ...ใครจะว่ายังไงก็ช่าง แต่รักและภูมิใจในวิชาชีพนี้คะ (:
chichamaru

โพสต์โดย ck0707007 » 08 ส.ค. 2009, 20:43

หลายๆคนเขาเรียกผมว่าหมอหรือหมอยาครับ
ก็ไม่เห้นแปลกเลย
แต่เราต้องแสดงจุดยืนชัด
ck0707007

โพสต์โดย Ham bun » 15 ส.ค. 2009, 03:31

ณ PCU หลายๆ แห่ง
หรือ ในหลายๆที่
Aเป็นเภสัชกรค่ะ
B ??? ที่ทำงานในห้องยา
จัดยาน่ะเหรอคะ
A แป่ว นึกในใจ ฉันทำตั้งหลายอย่าง
ให้ความรู้และคำปรึกษาด้านยาเอย ตรวจสอบความถูกต้องของยาเอย ฯลฯ

แต่ถ้าเป็นเมืองนอก ถ้าเราบอกว่าเป็นเภสัชกร ฝรั่งจะทึ่งเรามาก
บ้านเมืองเค้า เภสัชกร มิได้เป็นกันง่ายๆ
Ham bun

โพสต์โดย Ham bun » 15 ส.ค. 2009, 03:49

อ้อ นึกสนุกๆ
ถ้ามีการทำแบบสอบถามกับประชาชนหรือผู้มารับบริการ
รู้มั้ย HA หรือ ร้านยาคุณภาพ คืออะไร ดูยังไง เป็นยังไง
-คุณคิดว่าคำตอบออกมาแบบไหน
-คุณคิดว่าเค้าจะเลือกใช้บริการมากขึ้นหรือไว้วางใจ พึงพอใจเพราะปัจจัยจาก HA มากขึ้นมั้ย

คำตอบสมกับที่เราเหน็ดเหนื่อยในการทำมาตรฐานนี่นั่น นู่น เพิ่ม Cost ต่างๆ
ทำตามแบบประเมินที่ผู้เป็นนักวิชาการคิด จินตนาการ และให้เราทำให้ได้
(คิดเล่นๆ อยากจับเอาผู้มาประเมินหรือผู้คิดแบบประเมินมาลองทำเอง ดูซิจะทำได้แค่ไหน)

ที่ลงความคิดเห็นนี้ไม่ใช่จะต้านการทำ HA หรือการทำร้านยาคุณภาพแต่อย่างใด
ยังคงเห็นด้วยกับการพัฒนาให้ได้มาตรฐาน

แต่ประเด็นที่อยากชี้คือ ในเมื่อเราพัฒนา เราควรให้ผู้บริโภคได้รับรู้ถึงข้อดีของสิ่งนี้
ได้รับรู้ว่าเราทำอะไรเพื่อเค้า
สภาควรจะอาศัยสื่อที่ทันสมัย โปรโมท ให้ได้เหมือนกับที่
ประชาชนรู้ว่าควรกินร้อน ช้อนกลาง....., ควรเลือกซื้อยาที่มี อย , ควรซื้อสินค้าที่ประหยัดไฟเบอร์ 5 เป็นต้น

ในส่วนของร้านยา ถ้าอยากส่งเสริมให้มีร้านยาคุณภาพเพิ่มขึ้น
ส่วนกลางนั้นก็คือสภาจะต้องให้การสนับสนุน เชิงการตลาด
ให้สมกับร้านยาคุณภาพที่ลงทุน ลงแรง มากกว่าร้านยาธรรมดา
นั่นคือ ทำให้ร้านยามีคุณภาพ เป็นสิ่งที่ประชาชนเลือกที่จะเข้า
มีป้ายรับรองอย่างเดียวไม่พอ เพราะในความเป็นจริงตอนนี้ประชาชนมิได้เดินเข้าร้านยาโดยดูจากป้ายคุณภาพ
สภาต้องทำป้ายหรือสัญลักษณ์คุณภาพนั้นให้มีค่าในสายตาของประชาชน
ให้ประชาชนตัดสินใจที่จะเดินเข้าร้านที่มีคุณภาพมากกว่าร้านธรรมดา

และ/หรือ สภาช่วยรวม กลุ่ม/ชมรม ร้านยาคุณภาพ
เพื่อเจรจา ต่อรอง ให้ร้านยาคุณภาพมีสิทธิหรือผลประโยชน์บางอย่าง
ที่มากกว่าร้านยาที่ไม่ได้คุณภาพ
เพื่อที่ร้านยาคุณภาพมีแรงที่จะต่อสู้กับกลไกราคาด้วย
Ham bun

โพสต์โดย ohayo » 17 ส.ค. 2009, 11:25

Customer: Are you pharmacist?
P'cist : Yes, i am.
Customer: You're so smart.
P'cist : (ว้ายๆ เค้าเขิน) I think so. :lol: :lol:
ohayo

โพสต์โดย Arocha » 21 ส.ค. 2009, 17:23

ไม่รู้ว่าที่อื่นๆเป็นยังงัยนะ แต่ที่โรงงานที่เคยทำมา เรียกเภสัชอย่างพวกเราๆๆ ว่าคุณหมอแหล่ะ
จะรู้สึกดีรึเปล่า ไม่แน่ใจ
แต่ที่แน่ๆๆ ในโรงงานยาเด็กในโรงงาน เค้าให้ความเชื่อถือเราๆๆกัน ก้อดีไปอย่าง H57

จาก เภสัชโรงงาน
Arocha

โพสต์โดย jungle » 24 ส.ค. 2009, 15:48

ทุกวันนี้ภูมิใจกับอาชีพนี้ครับ เป็นวิชาชีพที่ให้อาชีพ
เภสัชกรตัวเล็กๆ(รึเปล่า)อย่างผมได้มีเงินจุนเจือครอบครัว
ส่งน้องสาวเรียน ที่มากกว่านั้นคือเป็นอาชีพที่ช่วยให้ผมได้
ช่วยเหลือชุมชนที่อยู่ มากบ้างน้อยบ้างตามกำลังที่พอจะช่วยได้

ภูมิใจครับ เวลาลูกค้ามาบอก เวลาไม่สบาย นึกถึงเภสัชก่อน
ทุกทีเลย หรือบอกวันก่อนกินยาหายแล้ว วันนี้มาซื้ออย่างอื่น :lol: :lol:
jungle

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่