New Document

พ.ร.บ.ยาฉบับใหม่ ผ่าน ครม.แล้ว

ห้องเภสัชกร

Re: พ.ร.บ.ยาฉบับใหม่ ผ่าน ครม.แล้ว

โพสต์โดย PHARMA » 14 ม.ค. 2007, 14:14

(๕) ใบอนุญาตขายยาแผนปัจจุบัน ฉบับละ ๑๐,๐๐๐ บาท

เลิกขายยาไปขายขนมเค้ก ดีกว่า แบบนี้ ตายๆๆ
-การเพิ่มขึ้นมา 5เท่านี้ วัตถุประสงค์เพื่ออะไรเหรอค่ะ
-มันจะเกิดผลดีอะไรเพิ่มขึ้นเหรอค่ะ
-ฯลฯ

หนูสงสัยมากๆเลยมช่วยมาชี้แจงที
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
ภาพประจำตัวสมาชิก
PHARMA
Global Moderator

Re: พ.ร.บ.ยาฉบับใหม่ ผ่าน ครม.แล้ว

โพสต์โดย เภสัชทุง » 14 ม.ค. 2007, 14:50

เรื่อง ค่าธรรมเนียม เคยสอบถามผู้บริหารของกองควบคุมยา อย. ที่ยกร่าง ได้คำตอบว่า เป็นการกำหนดเพดานขั้นสูงสุดของค่าธรรมเนียม การจะบังคับใช้ต้องออกกฎกระทรวงกำหนดค่าธรรมเนียมซึ่งต้องไม่เกินเพดาน  และสาเหตุที่กำหนดค่าธรรมเนียมใบอนุญาตขายยาไว้สูงกว่าปัจจุบัน 5 เท่า เพราะ พรบ.แต่ละฉบับจะมีการบังคับใช้ประมาณ 20 ปี เผื่อเงินเฟ้อ นอกจากนี้ ก็กำหนดค่าธรรมเนียมคำขอใบอนุญาตไว้ด้วย เพราะมองว่า รัฐไม่ควรรับภาระค่าใช้จ่ายในส่วนนี้

ดูแล้วหลักการก็ดี แต่ในแง่ความเสมอภาค เมื่อเทียบกับ พรบ.สถานพยาบาล แล้ว จะเห็นว่า ค่าธรรมเนียมเขากำหนดในอัตราเดียวกับที่เก็บในปัจจุบัน เช่น ใบอนุญาตให้ประกอบกิจการของคลินิก  1,000 บาท  ใบอนุญาตดำเนินการ  250 บาท  และไม่คิดค่าคำขอใบอนุญาต  จึงดูแล้วไม่เป็นธรรม ผมว่าน่าจะปรับลงเหลือสัก 4,000 บาทก็พอ เพราะคิดว่า อีก 20 ปี ค่าของเงินคงไม่เฟ้อเกิน 2 เท่า และไม่ควรเก็บค่าธรรมเนียมคำขออนุญาต เพราะน่าจะรวมอยู่ในใบอนุญาตแล้ว

อย่างไรก็ตาม ค่าธรรมเนียมของใหม่ ก็มีข้อดี ตรงที่ การต่ออายุใบอนุญาต เสียเพียงครึ่งหนึ่งของค่าธรรมเนียมขอใบอนุญาต ซึ่งเหมือนกับ พรบ.สถานพยาบาล และ ร้าน ขย.2 ซึ่งยังมีอยู่ตามบทเฉพาะกาล เสียค่าธรรมเนียมเท่ากับร้านขายยาแผนปัจจุบัน ขณะที่ปัจจุบันเสียเพียง 1,000 บาท จึงมีบางแห่งไม่ได้ขายแต่ก็ต่ออายุเก็บไว้เรื่อยๆ
แก้ไขล่าสุดโดย เภสัชทุง เมื่อ 14 ม.ค. 2007, 14:59, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เภสัชทุง

โพสต์โดย PHARMA » 14 ม.ค. 2007, 15:50

ก่อน พรบ ฉบับปัจจุบันที่เก็บ2พันบาท  20ปีที่แล้วเก็บกี่บาทค่ะ
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA

โพสต์โดย Wiz@rd. » 14 ม.ค. 2007, 15:56

อันเก่าบอกว่า 3000 แต่เก็บจริง 2000 มั้งครับ
จากแก้ไขพรบ.ยาฉบับ 3
Wiz@rd.

โพสต์โดย PHARMA » 14 ม.ค. 2007, 16:02

ก่อนที่เก็บ2พันอะคะ เห็นพี่นิวัชว่าเคยจ่าย 1500 เลยแปลกใจว่าทำไมว่าเพดาน ทำไมพี่แกสูงนัก เงินมันจะเฟ้ออะไรขนาดนั้น
PHARMA

โพสต์โดย Wiz@rd. » 14 ม.ค. 2007, 16:25

หลังเลือกตั้งครั้งหน้า คงคาดการณ์ไว้ว่าจะข้าวยากหมากแพง เศรษฐกิจตกต่ำ ตลาดหุ้นล้ม นักธุรกิจจะนัดฆ่าตัวตายหมู่ (เภสัชร้านยาอาจจะนัดกันด้วย) มั้งครับ น้องยุ้ย เค้าเลยคิดว่าน่าจะเอาราคานี้
แก้ไขล่าสุดโดย Wiz@rd. เมื่อ 14 ม.ค. 2007, 16:26, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Wiz@rd.

โพสต์โดย PHARMA » 14 ม.ค. 2007, 16:41

Wiz@rd. เขียน:หลังเลือกตั้งครั้งหน้า คงคาดการณ์ไว้ว่าจะข้าวยากหมากแพง เศรษฐกิจตกต่ำ ตลาดหุ้นล้ม นักธุรกิจจะนัดฆ่าตัวตายหมู่ (เภสัชร้านยาอาจจะนัดกันด้วย) มั้งครับ น้องยุ้ย เค้าเลยคิดว่าน่าจะเอาราคานี้

555 เข้าใจแล้วค่ะ
PHARMA

โพสต์โดย เภสัชกรน้ำเค็ม » 14 ม.ค. 2007, 16:47

อยากให้ดูประเด็นอื่นๆด้วย

เช่น ผู้ประกอบวิชาชีพสามารถจ่ายยาตามรายการ ?
การแบ่งบรรจุยาที่ได้ขึ้นทะเบียนแล้ว?
การอนุญาตให้โฆษณา (โดยต้องไม่เป็นเงินหรือ..)

ดูในภาพรวมแล้ว เขียนแย้งไปมา
(ไม่รวมที่ภาษาที่ใช้ไม่ตรงกันหลายจุด เข้าใจว่าคงรีบบบบบบบ .....เกินไป)

ลองมองใน 3 ประเด็นที่คณะทำงานตั้งคำถามว่า พรบ.นี้มีรายละเอียดตรงตามเหตุผลที่เขาขอแก้ไขหรือไม่
1.กระทบต่อวิชาชีพหรือไม่?
2.คุ้มครองผู้บริโภคได้ดีกว่าฉบับเก่า (2510) หรือไม่?
3.ส่งเสริมการพัฒนาอุตสากรรมการผลิตยาในประเทศจริงหรือไม่?

ในภาพรวม
คณะทำงานเห็นว่า
ข้อ1กระทบหลายจุด
ข้อ2 เห็นว่าดีกว่าบางจุด แต่ก็มีหลายจุดที่อาจจะแย่กว่าเก่า(หรือไม่ เช่น การแบ่งบรรจุยา ในขณะที่ GMP กำลังจะเดินหน้า,การอนุญษตให้โฆษณายาในบางลักษณะ ฯลฯ)
ส่วนข้อ3 คณะทำงานพยายามงมหาอยู่ครับ หาแทบไม่เจอครับ (ใครเจอเช่วยแจ้งด้วยครับ  :wink:)

สรุปว่า คณะทำงานได้แย้งไปหลายประเด็น (เอกสารหลายสิบหน้า)
แต่ขออนุญาตไม่ลงนะครับ เพราะคิดว่าเรื่องแบบนี้ต้องหาเวลาชี้แจงแลกเปลี่ยนกันครับ
จะได้รู้ว่าที่เราแย้ง มีที่มาที่ไปอย่างไร
(ตอนนี้พยายามทำการบ้านสรุปส่วนที่แย้งอยู่ครับ)

แก้ไขลบไฟล์ที่ซ้ำกันให้แล้วครับ - webmaster
แนบไฟล์
OOeaCOAOacaOAuAOEAOA.pdf
(122.69 KiB) ดาวน์โหลด 422 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 25 มิ.ย. 2008, 16:28, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เภสัชกรน้ำเค็ม

โพสต์โดย เภสัชกรน้ำเค็ม » 14 ม.ค. 2007, 16:50

ไฟล์ที่แนบทำไมมัน doubleได้นะ
เหมือนกันนะครับ
ไม่ต้อง down load 2 ครั้งนะครับ
ขออภัย พิมพ์ไปมือมันสะสั่นนนน...ปาย
ประมาณว่าทำจาย..มะ..ด้าย  :wink:

โพสต์โดย PHARMA » 14 ม.ค. 2007, 16:51

ยังไงก็ขอบคุณพี่น้ำเค็มมากๆนะคะ
PHARMA

โพสต์โดย azzuri » 14 ม.ค. 2007, 17:13

PHARMA เขียน:(๕) ใบอนุญาตขายยาแผนปัจจุบัน ฉบับละ ๑๐,๐๐๐ บาท

เลิกขายยาไปขายขนมเค้ก ดีกว่า แบบนี้ ตายๆๆ
-การเพิ่มขึ้นมา 5เท่านี้ วัตถุประสงค์เพื่ออะไรเหรอค่ะ
-มันจะเกิดผลดีอะไรเพิ่มขึ้นเหรอค่ะ
-ฯลฯ

หนูสงสัยมากๆเลยมช่วยมาชี้แจงที

อันนี้ออกมาเป็นเพดานค่าธรรมทเนียมครับเวลาจะใช้จริงนะ จะมีประกาศกระทรวง ซึ่งถือว่าเป็นกฎหมายลูกบังคับใช้อีกที
ที่กำหนดไว้สูง นะ เผื่อไว้เพราะหาก พรบ ผ่านแล้ว ต้องใช้ไปอีกหลายปี เลยกำหนดไว้แบบนั้น
เภสัชกร = เภสัชกรรม + กรรมกร
อยากให้โลกนี้ไม่มีโชคร้าย
Welcome to My Life
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
azzuri

โพสต์โดย Wiz@rd. » 14 ม.ค. 2007, 17:14

แหม พี่น้ำเค็มครับ ผมไปตั้งกระทู้ใหม่วิจารย์ไปบ้างก็พอมี แต่ที่ post ไปน่ะ ประชดเล็กน้อยครับ ขออภัยครับ

http://www.pharmacafe.com/board/index.p ... 606.0.html

แต่โจทย์

1.กระทบต่อวิชาชีพหรือไม่?
2.คุ้มครองผู้บริโภคได้ดีกว่าฉบับเก่า (2510) หรือไม่?
3.ส่งเสริมการพัฒนาอุตสากรรมการผลิตยาในประเทศจริงหรือไม่?

วิชาชีพเราเนี่ยมันมีหลายอย่างครับ พรบ.ยาเนี่ย ถ้าจะกระทบก็กระทบกับร้านยา ผลิต และคบส. ครับ โรงพยาบาลแทบไม่ได้กระทบอะไรเลย ถ้าผมมองในฐานะผมทำโรงพยาบาลนะ แต่ถ้ามองที่ผมทำร้านยาด้วย กระทบแน่ๆ 1 คือผลกำไรล่ะครับ
แล้วยิ่งคุณแบ่งประเภทยาแบบนี้แล้ว ยาจําหน่ายทั่วไป เนี่ยก็ไม่ระบุชัดแบบยาสามัญประจำบ้านซักเท่าไหร่ ผมยังบอกไม่ได้หรอกว่ากระทบแค่ไหน แต่แค่ตาม รมต. กำหนด เนี่ยมันก็บ้าๆ พอๆกะโสมเกาหลี แล้วครับ

คุ้มครองดีกว่าเก่าไม๊ ผมว่าปัญหาของดีหรือไม่ดีเนี่ยอยู่ที่การบังคับใช้ครับ และโทษที่ดูหนักขึ้น อาจเป็นผลดีก็ได้

ส่งเสริมการพัฒนาอุตสากรรมการผลิตยาในประเทศจริงหรือไม่ อันนี้ผมไม่ได้ดูละเอียด น่าจะให้คนสายโรงงานดูครับ แต่นโยบายรัฐที่ออกมามันไม่ได้สนับสนุนเลยนี่ครับ ทั้ง FTA GMP ใหม่

การแบ่งบรรจุ ต้องดูว่าเป็นแบบไหน คือตอนนี้ก็เห็นทำกันโครมๆ แค่อนุญาตให้แบ่งบรรจุ ผมว่ามันก็ไม่ work แล้วสำหรับอุตสาหกรรม แต่อาจจะ happy กันในร้านยา แต่ถ้ามองในผู้บริโภค ข้อนี้อาจจะแย่ ดีหน่อยที่ไม่ให้ pack ยาชุดไปซะเลย 555 แค่ข้อนี้ก็ตีกันสับสนขนาดไหนแล้ว

การอนุญาตโฆษณาที่พี่พูดถึง ผมว่าปัญหาของเราอยู่ที่คนมันรู้รึเปล่าว่าโฆษณาแบบไหนได้ แบบไหนไม่ได้ ผมว่าถ้ามีรางวัลนำจับ ท่าจะมันส์ครับ
อย่างที่โฆษณากันโครมๆในวิทยุเนี่ย โฆษกทั้งหลายมันรู้ไม๊ว่ามันทำผิดอยู่ อย่างยกย่องสรรพคุณโดยคนอื่นอีก บำรุงกาม คุมกำเนิด ขับระดูอย่างแรง แถมพกเนี่ย ผมฟังมาจนชินหูแล้ว แต่ดีนะครับว่าพนักงานเจ้าหน้าที่สามารถสั่งให้เผยแพร่แก้ความเข้าใจผิดด้วย

แต่ตอนนี้ผมรู้สึกเลยว่า กรรมการชุดนี้ ผมเลือกคนไปไม่ผิด
Wiz@rd.

โพสต์โดย Wiz@rd. » 14 ม.ค. 2007, 17:23

ผมอ่านเอกสารเรื่องความจำเป็นแล้ว

ยิ่งอ่านยิ่งงงพี่ พรบ.ที่ร่างมามันทำได้ตามความจำเป็นไม่น่าจะถึงครึ่งเลยด้วยซ้ำครับ

ถ้าจะทำให้ได้หมดนะพี่ไปร่างกันใหม่เหอะ...

ความจำเป็นเขียนไว้หรูมาก ต้องใช้กฏหมายหลาย พรบ. เลยมากกว่า พรบ.ยา อันเดียว
แก้ไขล่าสุดโดย Wiz@rd. เมื่อ 14 ม.ค. 2007, 17:25, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Wiz@rd.

โพสต์โดย เภสัชกรน้ำเค็ม » 14 ม.ค. 2007, 18:02

ตอนที่อ่านทีแรก
คณะทำงานบางคนถึงกับอุทานว่า
"ถ้าเป็นแบบนี้ขอใช้ พรบ.เดิม ปี 2510 ดีกว่า :wink:"

ก็พยายามเข้าใจทีมงานที่ร่าง
คนทั้งรีบ ทั้งโดนเร่ง (ไม่รู้ว่าโดนบีบหรือดันไปให้เขาบีบเอง :wink:)

ยังไงก็ช่วยวิพากษ์วิจารณืกันนะครับ
คงเป็นบทเรียนว่า อะไรที่มันกระทบในวงกว้าง
การคิด การทำ อาจจะต้องร่วมกัน
เพื่อให้มองได้หลากหลายมุม

ถ้าเราเห็นแย้ง บางทีเราอาจจะต้องร่วมมือกันในร่วมกันผลักดันครับ
เชื่อว่าคณะทำงานก็พยายามเร่งดำเนินการอยู่ครับ

โพสต์โดย doraemon » 14 ม.ค. 2007, 18:13

เภสัชกรน้ำเค็ม เขียน:ขออภัย พิมพ์ไปมือมันสะสั่นนนน...ปาย
ประมาณว่าทำจาย..มะ..ด้าย  :wink:

:mickey:
doraemon

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่