New Document

พ.ร.บ.ยาฉบับใหม่ ผ่าน ครม.แล้ว

ห้องเภสัชกร

Re: พ.ร.บ.ยาฉบับใหม่ ผ่าน ครม.แล้ว

โพสต์โดย เภสัชกรน้ำเค็ม » 14 ม.ค. 2007, 18:17

Wiz@rd. เขียน:แหม พี่น้ำเค็มครับ ผมไปตั้งกระทู้ใหม่วิจารย์ไปบ้างก็พอมี แต่ที่ post ไปน่ะ ประชดเล็กน้อยครับ ขออภัยครับ

ไม่ต้องอภัยหรอกครับ
อยากให้มีคนวิจารณ์เยอะๆด้วยซ้ำ

แต่ที่เสนอให้มองประเด็นอื่นๆน่ะ
เพราะเรื่อง พรบ.ยา ถ้าไม่ได้มองในภาพรวมด้วย
บางทีมันจะไม่เห็นผลกระทบหรืออะไรๆที่มันจะเกิดขึ้น
เลยพยายามเสนอให้มองตรงนี้ด้วยนะครับ

แต่ก็ขอชม พี่ๆเพื่อนๆน้องๆนะครับ
หลายคนก็เปิดประเด็นได้น่าสนใจทีเดียวครับ
อย่างเรื่องราคา ผมไม่ได้มงเลย
อาจเป็นเพราะเวลามันเร่ง
หรือในชีวิต ไม่ค่อยได้จับเงินหมื่น :P :P

ตอนนี้ผมเป็นอนุกรรมการชุดประชาสัมพันธ์อีก 1ชุดครับ
กำลังพยายามหารูปแบบเชื่อกับพวกเราอยู่ครับ
คิดว่าจะทำอย่างไรจะให้พวกเรา ได้ข่าวครบถ้วนและรวดเร็วที่สุด
(รวมทั้งมีส่วนร่วมในการแสดงความคิดเห็นด้วย)
คณะอนุกรรมการชุดนี้จะทำเรื่องทะเบียนสมาชิกด้วย
ทีนี้จะได้รู้ไปเลยว่า
ทำไมจดหมายถึงไม่ได้รับ  :?

ผมว่าสมาชิกในบอร์ดนี้
มีศักยภาพทางการสื่อสารสูงครับ
(ทั้งจากเครือข่ายโรงพยาบาล ,สสจ,ร้านยา ,มหาวิทยาลัย ฯลฯ)
ใครมีแนวคิดหรือไอเดียเกี่ยวกับการสื่อสาร
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
บางทีผมรู้แต่ชื่อที่ใช้ เลยไม่รู้จะสื่อสารเครือข่ายอย่างไร นอกจากในบอร์ด
ถ้าพอรู้มากขึ้น อาจจะเป็นประโยชน์ในการสื่อสารในเครือข่ายต่างๆให้ครอบคลุมครับ

คืบหน้าอย่างไรจะมารายงานครับ
มีอะไรจะฝากก็มาpost หรือฝากโดยตรง(ข้อความส่วนตัว)ได้นะครับ

วันประชุมสภา เจอ อาจารย์ท่านหนึ่ง
ท่านจำผมได้ แต่อุทานว่าทำไมแก่ลงไปจม  :P
ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชกรน้ำเค็ม

Re: พ.ร.บ.ยาฉบับใหม่ ผ่าน ครม.แล้ว

โพสต์โดย เภสัชกรน้ำเค็ม » 14 ม.ค. 2007, 18:20

เภสัชกรน้ำเค็ม เขียน:
Wiz@rd. เขียน:แหม พี่น้ำเค็มครับ ผมไปตั้งกระทู้ใหม่วิจารย์ไปบ้างก็พอมี แต่ที่ post ไปน่ะ ประชดเล็กน้อยครับ ขออภัยครับ

ไม่ต้องอภัยหรอกครับ

กึ๋ยย์
พิมพ์ผิดครับ
อยากจะบอกว่า
ไม่ต้องขออภัยหรอกครับ
ความจริงผมต่างหากที่ต้องขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆด้วยครับ
ทั้งคำแนะนำและอะไรๆอีกหลายๆอย่างที่จะตามมาในอนาคต

วิชาชีพเภสัชก็ของพวกเราล่ะครับ
ทำอย่างไรจะมีคนรุ่นใหม่ๆเข้ามาเพิ่มเติม ครับ :lol:
เภสัชกรน้ำเค็ม

โพสต์โดย winds » 14 ม.ค. 2007, 21:46

ถ้าปีละหมื่นจริง ปิดร้านไปขายเต้าฮวยดีกว่าวุ้ยเรา...

ขายยาทั้งวันได้พันห้า
ฉีดยาไปๆมาๆ ได้ห้าพัน
เป็นเภสัชขายยาทำไมกัน
ยืนขายทั้งวันแสนเหนื่อยใจ

ไดแอนก็ต่อ ขอร้อยยี่สิบ
น้องจ๋าร้อยสี่สิบพี่ทนไหว
ทุนพี่ร้อยสามสิบ แทบขาดใจ
อย่าต่อมากได้ไหม จ๊ะคนดี

bisacod เม็ดละห้าสิบตังค์
พี่ฟัง น้องขอ สองเม็ดหนึ่งที่
ค่าซอง ค่าฉลาก อันมากมี
หูไม่ได้ฝาด ขายที ละบาทนึง

มาขอซื้อ ไรแฟม กินล้างไต
บ้างก็บอก เอาให้ไก่ กินใช่ที่
อธิบายปากเปียกปากแฉะ อยู่ทุกที
ลูกค้าหนี ซื้อจากตี๋ ได้ง่ายดาย

ยานอนหลับ โลโมติล ไวอากร้า
สารพัดยา ติดสามเหลี่ยม อันมากหลาย
ไซโตเทค หรือซาแนค มีถมไป
ร้านข้างๆ ขายได้สบาย นับเงินแฮ...

จบดีกว่า
winds
Global Moderator

โพสต์โดย Manit » 14 ม.ค. 2007, 22:23

ผมเสนอว่าค่าธรรมเนียมที่เผื่อเงินเฟ้อไว้ เก็บจริงอาจไม่ถึง ก็น่าจะแก้ไขข้อความเป็น

"ค่าธรรมเนียมเก็บตามอัตราในประกาศกระทรวง ไม่เกิน หนึ่งหมื่นบาท "
แพ้หรือชนะเริ่มต้นที่ความคิด
Manit

โพสต์โดย Wiz@rd. » 14 ม.ค. 2007, 22:56

เสนอให้เพิ่ม

มาตรา XXX  ให้ผู้รับอนุญาตขายยาแผนปัจจุบัน มีหน้าที่ระบุชื่อยา สารออกฤทธิ์ ความแรงของสารออกฤทธิ์ บนฉลากที่ส่งมอบให้แก่ผู้ป่วย
มาตรา XXY  ผู้รับอนุญาตขายยาแผนปัจจุบันหรือผู้ดําเนิน ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา XXX ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท

อย่างนี้ได้ไม๊พี่  :D

(ควรปรับปรุงประโยคอีกครั้ง เพราะผมมือใหม่หัดร่างกฏหมาย ร่าง 2 มาตราแรกในชีวิตเลยนะเนี่ย)
แก้ไขล่าสุดโดย Wiz@rd. เมื่อ 14 ม.ค. 2007, 22:57, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย Manit » 14 ม.ค. 2007, 23:58

Wiz@rd. เขียน:เสนอให้เพิ่ม

มาตรา XXX  ให้ผู้รับอนุญาตขายยาแผนปัจจุบัน มีหน้าที่ระบุชื่อยา สารออกฤทธิ์ ความแรงของสารออกฤทธิ์ บนฉลากที่ส่งมอบให้แก่ผู้ป่วย
มาตรา XXY  ผู้รับอนุญาตขายยาแผนปัจจุบันหรือผู้ดําเนิน ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา XXX ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท

อย่างนี้ได้ไม๊พี่  :D

(ควรปรับปรุงประโยคอีกครั้ง เพราะผมมือใหม่หัดร่างกฏหมาย ร่าง 2 มาตราแรกในชีวิตเลยนะเนี่ย)

ต่อยอดจากคุณ wiz@rd นะครับ เรื่องชื่อยา ให้บังคับใช้กับทุกวิชาชีพด้วยครับ
แพ้หรือชนะเริ่มต้นที่ความคิด
Manit

โพสต์โดย zartingtong » 15 ม.ค. 2007, 00:14

รอรัฐบาลเลือกตั้งมาทำไม่ดีกว่ารึ?
รูปภาพ
zartingtong

โพสต์โดย Bento » 15 ม.ค. 2007, 00:22

ขอบคุณพี่นําเค็ม....ครับ :t_up:
Bento

โพสต์โดย เภสัชทุง » 15 ม.ค. 2007, 01:26

เภสัชกรน้ำเค็ม เขียน:
วันประชุมสภา เจอ อาจารย์ท่านหนึ่ง
ท่านจำผมได้ แต่อุทานว่าทำไมแก่ลงไปจม  :P

:) ยังไงก็รักษาสุขภาพบ้างนะครับ ทำงานแบบพอเพียงบ้างก็ดี เดี๋ยวครบวาระ 3 ปี จะมีหลายคนจำไม่ได้จริงๆ พักนี้ รู้สึกว่า เฮียน้ำเค็มเปี๊ยนไป (ในทางที่ดี) จริงๆ  :)

คิดว่า  ร่าง พรบ.ยา คงได้มีการเสนอกันหลายเวที ถ้าเป็นไปได้ อยากให้เฮียลองหาเอกสารที่มาของการยกร่างแต่ละมาตรา คล้ายๆ กับ ร่าง พรบ.เครื่องสำอาง ที่ อย.เคยส่งมาให้อ่าน ทำให้เข้าใจเหตุผลที่มาของกฎหมายฉบับใหม่ที่แตกต่างกว่าเก่าอย่างไร

ตอนนี้ ผมกำลังศึกษาเช่นกันครับ แต่ก็ยังมึนอยู่ว่า มันต่าง จาก ร่างของกระทรวงสาธารณสุข เมื่อปี 2545 อย่างไร (ที่แน่ๆ คือ เหมือนกันเรื่องค่าธรรมเนียม)

คิดว่า เวทีประชุมเครือข่าย คบส.ภาค ก็น่าจะมาทำ Workshop เรื่องนี้ได้ครับ อย่างภาคอีสานประชุมวันที่ 6-8 กพ. 50 ที่ รร.ราชพฤกษ์ โคราช ก็อาจมาเสนอได้ครับ ไม่ทราบว่า เวทีของสภาเภสัช เขาเชิญพี่วิศิษฏ์ หรือ เฮียก็ไม่รู้ครับ
เภสัชทุง

โพสต์โดย naproxen » 16 ม.ค. 2007, 12:13

azzuri เขียน:
PHARMA เขียน:(๕) ใบอนุญาตขายยาแผนปัจจุบัน ฉบับละ ๑๐,๐๐๐ บาท

เลิกขายยาไปขายขนมเค้ก ดีกว่า แบบนี้ ตายๆๆ
-การเพิ่มขึ้นมา 5เท่านี้ วัตถุประสงค์เพื่ออะไรเหรอค่ะ
-มันจะเกิดผลดีอะไรเพิ่มขึ้นเหรอค่ะ
-ฯลฯ

หนูสงสัยมากๆเลยมช่วยมาชี้แจงที

อันนี้ออกมาเป็นเพดานค่าธรรมทเนียมครับเวลาจะใช้จริงนะ จะมีประกาศกระทรวง ซึ่งถือว่าเป็นกฎหมายลูกบังคับใช้อีกที
ที่กำหนดไว้สูง นะ เผื่อไว้เพราะหาก พรบ ผ่านแล้ว ต้องใช้ไปอีกหลายปี เลยกำหนดไว้แบบนั้น

ร่างพรบ.ยา มาตรา 5  ให้รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุขรักษาการตามพระราชบัญญัตินี้และให้
มีอำนาจแต่งตั้งพนักงานเจ้าหน้าที่  ออกกฎกระทรวง  กำหนดค่าธรรมเนียมไม่เกินอัตราในบัญชีท้าย
พระราชบัญญัตินี้  ยกเว้นค่าธรรมเนียม  และกำหนดกิจการอื่นตลอดจนออกประกาศเพื่อปฏิบัติการ
ตามพระราชบัญญัตินี้

กฎกระทรวงและประกาศนั้น  เมื่อได้ประกาศในราชกิจจานุเบกษาแล้วให้ใช้บังคับได้
naproxen

โพสต์โดย cm » 16 ม.ค. 2007, 12:52

เรื่องที่มาของร่าง ผมแว่วมาว่า คล้ายกับ ฉ.ร่างที่แล้วนำมาแก้ไข/พัฒนาโดยสภาทนายความ
น่าห่วง มีคณะกรรมการหลายคณะจัง
            เภสัชกร อาจทำงานได้หลายร้าน ถ้าเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ แต่ถ้าดำเนินการ ได้ หนึ่งเดียว
            หมอยังคงจ่ายยาได้เหมือนเดิม  อาจ มีผู้ประกอบวิชาชีพ อื่นด้วย
COOL / CALM
cm

โพสต์โดย naproxen » 16 ม.ค. 2007, 13:17

cm เขียน:เรื่องที่มาของร่าง ผมแว่วมาว่า คล้ายกับ ฉ.ร่างที่แล้วนำมาแก้ไข/พัฒนาโดยสภาทนายความ
น่าห่วง มีคณะกรรมการหลายคณะจัง
            เภสัชกร อาจทำงานได้หลายร้าน ถ้าเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ แต่ถ้าดำเนินการ ได้ หนึ่งเดียว
            หมอยังคงจ่ายยาได้เหมือนเดิม  อาจ มีผู้ประกอบวิชาชีพ อื่นด้วย

มาตราไหนระบุว่า เภสัชกร เป็นผู้รับใบอนุญาต หรือผู้ดำเนินการได้ ที่เดียวครับ
naproxen

โพสต์โดย naproxen » 16 ม.ค. 2007, 13:51

เรียนท่านผู้รู้  :D
ผมอ่านบทเฉพาะกาล มาตรา 122 (เกี่ยวกับ ขย.2) ไม่เข้าใจ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยอธิบาย หรือแปลไทยเป็นไทยให้หน่อยครับ      thank you krab
naproxen

โพสต์โดย timshel » 16 ม.ค. 2007, 14:16

naproxen เขียน:......
มาตราไหนระบุว่า เภสัชกร เป็นผู้รับใบอนุญาต หรือผู้ดำเนินการได้ ที่เดียวครับ

ม. 25 จะบอกได้ว่า  ในการขอรับอนุญาต ผู้ขอ ต้องมี ผู้ดำเนินการ ผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ  ฯลฯ  โดย ผู้ดำเนินการ และ ผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ  ต้องเป็นเภสัชกร และบรรทัด ท้ายสุด บอกว่า ผู้รับอนุญาต ผู้ดำเนินการ และ ผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ อาจเป็นผู้เดียวกันได้

ม.31 วรรค สอง  "......ผู้ดำเนินการจะทำหน้าที่ในสถานที่ผลิตยา ขายยา นำเข้ายา เกินกว่าหนึ่งแห่งไม่ได้ เว้นแต่ผู้ดำเนินการที่ทำหน้าที่ในสถานที่ขายยาหนึ่งแห่งและสถานที่นำเข้ายาอีกหนึ่งแห่งซึ่งอยู่ในที่ตั้งแห่งเดียวกันหรือในบริเวณเดียวกัน  และมิได้เป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการในสถานที่ดังกล่าวเกินกว่าหนึ่งแห่ง "

มาตราเหล่านี้ ล้อมาจาก พรบ.สถานพยาบาล  แต่ก็ไม่เหมือนซะทีเดียว
timshel

โพสต์โดย med_pharm » 16 ม.ค. 2007, 14:35

มาตรา ๑๒๒ ผู้ได้รับใบอนุญาตขายยาแผนปัจจุบันเฉพาะยาบรรจุเสร็จที่ไม่ใช่ยาอันตราย
หรือยาควบคุมพิเศษที่ออกให้ตามพระราชบัญญัติยา พ.ศ. ๒๕๑๐ และผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการประจำ
สถานที่ขายยาดังกล่าว ให้มีสิทธิขายยาได้ตามรายการยาที่รัฐมนตรีประกาศและ ให้มีสิทธิและ
หน้าที่เช่นเดียวกับที่มีอยู่ตามบทบัญญัติแห่งพระราชบัญญัติยา พ.ศ. ๒๕๑๐ ต่อไปอีกสิบปีนับแต่
วันที่พระราชบัญญัตินี้ใช้บังคับ เว้นแต่ในกรณีมีผู้สำเร็จการอบรมตามมาตรา ๔๘ แห่ง
พระราชบัญญัติยา (ฉบับที่ ๓) พ.ศ. ๒๕๒๒ หรือมาตรา ๔๕ แห่งพระราชบัญญัติยา (ฉบับที่ ๕)
พ.ศ. ๒๕๓๐ เป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการให้มีสิทธิและหน้าที่ตามบทบัญญัติแห่งพระราชบัญญัติยา
พ.ศ. ๒๕๑๐ ต่อไปจนสิ้นอายุของผู้สำเร็จการอบรมดังกล่าว
มาตรา ๔๘ ถ้าผู้รับอนุญาตตายและมีทายาทหรือผู้ที่ได้รับความยินยอมจาก
ทายาทแสดงความจำนงต่อผู้อนุญาตภายในสามสิบวันนับแต่วันที่ผู้รับอนุญาตตายเพื่อขอประกอบ
กิจการที่ได้รับอนุญาตนั้นต่อไป เมื่อผู้อนุญาตตรวจสอบแล้วเห็นว่า บุคคลนั้นมีคุณสมบัติและไม่มี
ลักษณะต้องห้ามตามมาตรา ๒๔ ก็อนุญาตให้ผู้แสดงความจำนงนั้นประกอบกิจการต่อไปได้จนกว่า
ใบอนุญาตสิ้นอายุ ในกรณีเช่นนี้ให้ถือว่าผู้แสดงความจำนงเป็นผู้รับอนุญาตตามพระราชบัญญัตินี้
ตั้งแต่วันที่ผู้รับอนุญาตตาย
การแสดงความจำนง การตรวจสอบ และการอนุญาตให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์
วิธีการ และเงื่อนไขที่คณะกรรมการประกาศกำหนด

พยายามดูจาก มาตรา122 ไปยัง 45 เหมือนอ้างไปผิดมาตรา
ส่วนการที่มีมาตรา 122 อ่านแล้วคล้ายกับจำกัดอายุของ ขย.2 ไป 10 ปีจากวันที่มีกฎหมายบังคับ
แต่เมื่อมียกเว้นในมาตรา 48 ซึ่งอ่านแล้วงงๆ  แต่หลักการและเหตุผล น่าจะเป็นไปในทางที่พยายามสืบทอดทายาทอสูรให้กับ ขย.2 ตราบชั่วฟ้าดินสลาย

ผมจึงชี้ให้ดูแล้วว่าการเสนอ พรบ.ยา ฉบับใหม่  อยู่บนหลักการและเหตุผล  ที่ผู้ร่างเขียนไว้แล้วว่า

"บทบัญญัติบางประการไม่สอดคล้องกับการพัฒนาด้านเทคโนโลยีและการขยายตัวทางการค้าและอุตสาหกรรม
เกี่ยวกับยา"  ไม่ได้มุ่งแก้ไขเพื่อคุ้มครองสิทธิและผู้บริโภคเป็นเบื้องต้น

จึงน่าจะเปลี่ยนเป็น พรบ.ยา เพื่อเทคโนโลยี ,การค้าและอุตสาหกรรมเกี่ยวกับยา มากกว่า
med_pharm

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่