New Document

พ.ร.บ.ยาฉบับใหม่ ผ่าน ครม.แล้ว

ห้องเภสัชกร

Re: พ.ร.บ.ยาฉบับใหม่ ผ่าน ครม.แล้ว

โพสต์โดย fda_come_in » 16 พ.ย. 2007, 22:26

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ จะนำไปสรุปให้ ผอ ครับ
fda_come_in

Re: พ.ร.บ.ยาฉบับใหม่ ผ่าน ครม.แล้ว

โพสต์โดย cherdkk » 17 พ.ย. 2007, 23:19

ร่าง พ.ร.บ.ยา ฉบับ สนช. คลอดอีกแล้วจ้า :!:
ทุกคนที่เป็นเภสัชกร โดยเฉพาะพนักงานเจ้าหน้าที่ ผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการในร้าน ขย.๑ และอาจารย์ที่สอนนักศึกษาเภสัชศาสตร์ทุกคน ได้เห็นได้อ่าน ร่าง พ.ร.บ.ยาทั้ง ๔ ฉบับ แล้วนำมาวิพากษ์วิจารณ์กันหน่อยปะไร
พ.ร.บ. พ.ศ.๒๕๑๐ ซึ่งใช้อยู่ในปัจจุบัน
ร่าง พ.ร.บ.ยา ฉบับกระทรวงสาธารณสุข
ร่าง พ.ร.บ.ยา ฉบับประชาชน
ร่าง พ.ร.บ.ยา ฉบับ สนช.
ซึ่งร่าง พ.ร.บ.ยา ฉบับ สนช.ผมได้ดูยังไม่ถึงกับอ่านทั้งหมด ซึ่งได้ขออนุญาต ภก.ประสิทธิ์ วงศ์นิจศีลขอนำข้อความที่พี่เขาสรุปเปรียบเทียบให้ท่านได้อ่าน ที่http://gotoknow.org/blog/drugstorekk/147300
และอยากให้แกนในส่วนของ อย. สสจ. สภาเภสัชกรรม คณาจารย์ นักศึกษาเภสัชศาสตร์ช่วยมองและกำหนดการเคลื่อนไหวกันครับ
cherdkk

โพสต์โดย mmm » 18 พ.ย. 2007, 23:25

แม้แต่เจ้าหน้าที่สถานีอนามัยยังสามารถ จ่ายยา NSAIDs AntiBiotic ได้
แต่นี้ก็ระบำ(ยำ)แล้ว
mmm

โพสต์โดย Ph.D » 20 พ.ย. 2007, 12:19

ความคิดเห็นของผมนะครับ เภสัชPharm D ปี4น้องอาจจะมาแสดงความคิดเห็นช้าไปแต่ขอบอกว่าไม่เห็นด้วยย่างยิ่งไม่ว่ากรณีใดๆที่จะให้พยาบาลขายยาได้ แม้จะบอกว่าไม่มีร้านยาหรือคลินิกในรัศมี30 กม.
1.เพราะอีกไม่กี่ปีข้างหน้าเภสัชของเมืองไทยจะมีปริมาณมากเกินพอ เพราะตอนนี้มีสถานบันเภสัชทั้งสิ้น 15 สถาบันหากผลิตเภสัชสถาบันละ 150โดยประมาณจะมีภสัชจบใหม่
2250คนต่อปีหากให้พยาบาลเปิดร้านยาขายได้โอเคครับตอนนี้ไม่มีร้านยาในรัศมี30 กม. แต่อีกสัก 2-3 ปีหากมีร้านยาตามมาทีหลังแล้วปัญหาก็จะเกิดขึ้น ถามว่าจะแก้ปัญหานี้อย่างไรจะให้พยาบาลปิดร้านยายังงั้นหรือผมว่าป้องกันไว้ก่อนดีกว่าครับ อย่าให้มีปัญหาเกิดขึ้นทีหลังเลย เพราะว่ายังไงอีกไม่นานเภสัชต้องลงสู่ร้านยามากขึ้นเพราะงานด้านอื่นมีน้อยโดยเฉพาะสายราชการที่1ปีจะรับแค่100กว่าคนเท่านั้นเอง  เพื่อป้องกันปัญหาในอนาคต เราต้องมองการณ์ไกล 
2.เภสัชเป็นผู้ที่มีความรู้ดีที่สุดด้านยาจะให้วิชาชีพอื่นมาทำแทนได้อย่างไร  ความปลอดภัยของประชาชนใครจะเป็นผู้รับผิดชอบโดยเฉพาะตอนนี้หลักสูตรการศึกษาของหลายๆสถาบันมีหลักสูตรบริบาลเภสัชกรรมเกิดขึ้นซึ่งจะเป็นผลดีต่อผู้ป่วยที่จะได้รับการดูแลด้านยาจากเภสัชกรที่มีความเชี่ยวชาญ  วันข้างหน้าเภสัชกรจะได้รับการยอมรับมากขึ้น  อย่าเอาวิชาชีพอื่นมาปิดแสงสว่างที่กำลังจะเกิดขึ้นต่อวิชาชีพของเราเลยครั บ 
3.ที่ควรทำตอนนี้น่าจะผลักดันกฎหมายที่จะให้มีการจ่ายยาทุกที่โดยเภสัชกรมากกว่า ไม่ว่าคลินิกหรือโรงพยาบาล  อนามัย และร้านยา ต้องเป็นเภสัชเท่านั้น  เพื่อความปลอดภัยด้ายยาของประชาชน  แปลกนะครับทำไมวิชาชีพเราถึงถอยหลังลงคลองไปเรื่อยๆ  ผมไม่เข้าใจว่าผู้ที่ออกกฎหมายฉบับนี้คิดอะไรกันอยู่ ทำอะไร และทำเพื่อใคร
4.แม้แต่ในปัจจุบันร้านยาที่เกิดใหม่(เพิ่งเปิด)เขียนป้ายแขวนในร้านขายยา ปฎิบัติการโดยนาย.....ผมไปสอบถามแล้วปรากฎว่าไม่ใช่เภสัชเค้าบอกว่าผ่านการอบรมมาแล้วก็มาเปิดร้านขายยาผมงงเป็นไก่ตาแตกเลยครับทีนี้ผมก็เลยสอบถามรายละเอียดเกี่ยวกับยาต่างๆ เช่นยาคุมใช้ยังไง ยานี้กินเวลาใหน ก่อนหรือหลังอาหาร รู้มั้ยครับเค้าทำอย่างไร หยิบฉลากข้างกล่องมาอ่านให้ฟัง  ถามว่าคนขายยังไม่รู้เรื่อง  คนฟังจะไปรู้เรื่องได้อย่างไร  แล้วผู้ป่วยล่ะครับ ถ้าเป็นอย่าอื่นๆเช่น antibiotic ล่ะครับผลเสียต่อประชาชน และระบบสาธารณสุขเมืองไทยจะเป็นอย่างไร อุบัติการณ์การใช้ยาที่เกิดขึ้นผมไม่อยากคิด  ดังนั้นขอได้ใหมครับรอให้เภสัชมาทำหน้าที่ตรงนี้  ผมไม่ได้กลัวตกงานหรอกครับ แต่ผมอยากใช้ความรู้ที่อุตสาห์ร่ำเรียนมา 6ปี ให้เกิดประโยชน์สูงสุด เพื่อผู้ป่วย และวิชาชีพเภสัชเอง
สรุปแล้วสิ่งทีผมอยากให้ผู้ใหญ่รับทราบก็คือ ผมมีความเชื่อมั่นในความรู้ความสามารถของตัวเองและเภสัชกรไทยทุกคน ผมอยากปกป้องวิชาชีพนี้  หน้าที่และบทบาทของเราต้องชัดเจน  ไม่ใช่ออกกฎหมายให้วิชาชีพอื่นมาทำแทน  ควรที่จะจัดการให้มีการจ่ายยาทุกที่โดยเภสัช เภสัชกรไทยมีคุณภาพพอครับแต่อยู่ผู้ใหญ่ต้องจริงจัง เอาจริง ร้านหมอตี๋ไม่ควรมี เภสัชกรแขวนป้ายต้องหมดไป  มีปัญหาด้านยาต้องปรึกษาเภสัชกร  แบบนี้จะเกิดประโยชน์ต่อผู้ป่วยสูงสุด  โปรดรับไปพิจารณาทีนะครับ
Ph.D

โพสต์โดย เภสัชทุง » 20 พ.ย. 2007, 17:48

cherdkk เขียน:และอยากให้แกนในส่วนของ อย. สสจ. สภาเภสัชกรรม คณาจารย์ นักศึกษาเภสัชศาสตร์ช่วยมองและกำหนดการเคลื่อนไหวกันครับ

ในส่วนของ สสจ. น่าจะกำหนดความเคลื่อนไหวที่ชัดเจนครับ โดยนำประเด็นข้อบกพร่องของ ร่าง พรบ.ยาที่เห็นร่วมกัน มาเคลื่อนไหวในระดับภาค และ ประเทศ ฝากเฮียเชิดในการประสานกับภาคอื่นด้วยครับ ส่วนจังหวัดผม พร้อมเสมอ จะให้ล่ารายชื่อเมื่อไหร่ ได้ทันที
ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชทุง

โพสต์โดย เภสัชกรน้ำเค็ม » 20 พ.ย. 2007, 18:38

เภสัชทุง เขียน:
cherdkk เขียน:และอยากให้แกนในส่วนของ อย. สสจ. สภาเภสัชกรรม คณาจารย์ นักศึกษาเภสัชศาสตร์ช่วยมองและกำหนดการเคลื่อนไหวกันครับ

ในส่วนของ สสจ. น่าจะกำหนดความเคลื่อนไหวที่ชัดเจนครับ โดยนำประเด็นข้อบกพร่องของ ร่าง พรบ.ยาที่เห็นร่วมกัน มาเคลื่อนไหวในระดับภาค และ ประเทศ ฝากเฮียเชิดในการประสานกับภาคอื่นด้วยครับ ส่วนจังหวัดผม พร้อมเสมอ จะให้ล่ารายชื่อเมื่อไหร่ ได้ทันที

เห็นด้วยครับ
ในส่วนของสภาแม้จะมีตัวแทนเข้าร่วมชี้แจง แต่ก็น่าจะประสานกับส่วนของ สสจ.ได้
ตอนนี้อยากลุ้นให้ส่วนของ คณะกรรมการ สสจ.
และส่วนของสมาคมเภสัชกรรมชุมชน ออกมาด้วยครับ
เภสัชกรน้ำเค็ม

โพสต์โดย cherdkk » 21 พ.ย. 2007, 09:35

ผมได้สแกนเอกสารร่าง พ.ร.บ.ยา ฉบับ สนช.ที่มีอยู่ในมือและส่งให้เภสัชกร สสจ.ที่ผมมี e-mail ในขณะนี้ รวมถึงเพื่อน ๆ เภสัชกรในรุ่นของผมเองงานนี้ต้องช่วยกัน ในเบื้องต้นผมประสานพี่ตุ้ย ประธานเภสัชกร สสจ.และส่ง mail ไปให้แล้ว การเสนอร่าง ฉบับ สนช.มีผู้สันทัดบางท่านบอกว่า เป็นการกระตุ้นเพื่อเร่งนำร่าง พ.ร.บ.ยาทั้งหมดไม่ว่าจะจากกระทรวง, ประชาชน, สนช.เอง ให้นำเข้าสู่วาระเร็วขึ้น (catalytic) ก็ขอบอกกล่าวต่อ ๆ กันนะครับ
cherdkk

โพสต์โดย Epinephrine » 21 พ.ย. 2007, 11:32

ตอนนี้ผมรวบรวมรายชื่อเภสัชได้ราวๆ 2000 ชื่อครับ ไม่แน่ใจจะซ้ำกันไหม แต่ระบบจะคัดออกให้เอง

เดี๋ยวรบกวนพี่ cherdkk ส่งเอกสารมาครับ ผมจะรีบส่งให้เร็วที่สุด
ชีวิตสั้นกว่าที่เราคิดไว้เสมอ
-----------------------------------------------
รักษาความเป็นวิชาชีพ
Welcome to Pharmatographer's Site
รูปภาพ
Epinephrine

โพสต์โดย เภสัชทุง » 21 พ.ย. 2007, 12:53

ไม่ต้องแนบไฟล์ให้เสียเวลาก็ได้ครับ เพราะ ร่าง พรบ.ยา ฉบับ สนช. หรือ ร่าง พรบ.ยา ฉบับที่ 6 (พ.ศ.2550) มีคนเอาไป post ในกระทู้ http://www.pharmacafe.com/board/index.p ... 537.0.html

และไฟล์เอกสาร อยู่ที่ http://www.senate.go.th/agenda62-50/23.pdf

ซึ่งร่างนี้ เข้าวาระที่ 1 เมื่อวันที่ 14 พย. 50 และให้ ครม.รับไปพิจารณาส่งกลับมาภายใน 15 วัน

ที่มาของร่างนี้ คือ สนช.นำส่วนต่างๆ จาก ร่าง พรบ.ยา ฉบับ อย. , ประชาชน มารวมกัน

ที่ควรเคลื่อนไหวและกำหนดประเด็นคัดค้านกัน คือ มาตรา 6 ที่ระบุเกี่ยวกับการยกเว้นการขาย

เสนอว่า วันประชุม อย. ที่เสนอตัวแทน สสจ.ภาค/ประเทศ น่าจะร่วมกันหาจุดยืนและออกแถลงการณ์ร่วมกัน เหมือนสมัยที่ทำตอนร่าง พรบ.ยา ปี 46 ครับ
เภสัชทุง

โพสต์โดย apotheker » 21 พ.ย. 2007, 13:46

งานนี้ต้องให้เภสัช สสจ.เป็นแกนนำ แล้วครับ เพราะเป็นเรื่องกฎหมายที่ สสจ.ถนัดกว่าสายอื่น ส่วนผมเท่าที่จะช่วยได้ก็คือจะประสานทางกลุ่มเภสัชจังหวัดและกลุ่มเภสัชร้านยาในเนทให้ ขอเพียงแต่ หาข้อสรุปให้ชัดเจนว่าจะค้านในประเด็นใดหรือ ค้าน ทั้ง พรบ. เท่าที่ทราบทางชมรมร้านยาประเทศไทย ก็กำลัง พยายามให้ไม่เสร็จทันในรัฐบาลชุดนี้ หมายความว่าถ้าเป็นรัฐบาลใหม่ ซึ่งมาจากการเลือกตั้ง เค้าบอกว่าจะฟังเสียงประชาชนมากกว่านี้นะครับ
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย capsicum » 21 พ.ย. 2007, 14:29

fda_come_in เขียน:หากถามว่าต้องการความเห็น
ก็ฟันธงลงไปเลยว่า ร่าง พ.ร.บ.ฉบับใหม่ ขัดแย้งรัฐธรรมนูญ 2550
ขัดแย้งประเด็นใด
ในประเด็น
1. ที่ไม่คุ้มครองประชาชนผู้บริโภค การจ่ายยาที่ไม่ได้มาตรฐานสากล
เพราะยาที่คลินิกไม่ได้ผ่านเภสัชกร ระบบการจ่ายยาที่คลินิกไม่มีคุณภาพ
ถ้าจะให้มีคุณภาพต้องเอาระบบร้านยาคุณภาพ เข้าไปอยู่ในคลินิก
คุณจะให้ร้านยาเป็นคุณภาพอย่างเดียวไม่ได้
คุณต้องให้คลินิกเป็นคลินิกคุณภาพด้วย โดยให้ระบบการจ่ายยาอยุ่ในมาตรฐานเดียวกันโดยเภสัชกร

2. ให้คุณอ้างไปเลยว่าระบบการจ่ายยาที่คลินิกไม่ได้เป็นระบบสารธณสุขที่มาตรฐานตามข้อบัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญว่า
รัฐต้องจัดการบริการด้านสาธารณสุขที่มาตรฐานให้กับประชาชน ดังนั้นคลินิกจะครอบครองยาไม่ได้

ตอบ
      จะให้คลินิกหมอจ่ายใบสั่งออกมา แลกกับ ห้ามเราจ่าย NSAID Antibiotic เอาหรือเปล่าครับ ระบบใบสั่งยาต้องเข้าใจว่า ยาต้องให้ 2 คนดูแลคานอำนาจ ฉะนั้น ยาที่เภสัชเคยจ่ายได้อย่างเสรี ต้องให้ไปผ่านหมอเอาใบสั่งยามาซื้อ เอาหรือเปล่าครับ เลิกพูดเรื่องระบบใบสั่งได้เลยครับ หากวงการร้านยาไม่อยากเสียสิทธิตรงนี้ คิดดูให้ละเอียดนะครับ

ถ้อยคำที่นำมาเสนอตัวหนาขีดเส้นสีแดงไว้นั้น ถามว่า ใครเป็นคนคิด ถ้าไม่ใช่แพทย์
แล้วคุณเอามาขู่ ก็พอที่จะรู้แล้วว่าคนที่เอามาขู่คือใคร อยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลนี้เอง
ข้อความที่ว่าไม่ให้เภสัชจ่ายยาที่ว่านี้เป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว เป็นเพียงคำขู่

แต่ถ้าจะให้เป็นเช่นนั้นตามกฎหมายก็ยินดี เพียงแต่ว่าฝ่ายแพทย์กล้าหรือไม่  เพียงแต่ว่าฝ่ายแพทย์กล้าหรือไม่ 

เพียงแต่ว่าฝ่ายแพทย์กล้าหรือไม่ 

ยินดีรับคำท้าครับ

ทุกอย่างที่สับสนวุ่นวายจะจบลง เราต้องเดินหน้าเรื่องคุ้มครองประชาชนเท่านั้น

ผู้ที่ใช้นามปากกาว่า fda_come_in  ถอยห่างไปเลยคุณไม่ใช่เภสัชกรตัวจริง
รูปภาพ
capsicum

โพสต์โดย ustapol » 20 มี.ค. 2008, 12:40

เท่าที่ทราบ ผ่าน ครม. แล้ว แต่ยังไม่ผ่านการพิจารณาของสภาผู้แทนราษฎร จากนั้นต้องผ่านการพิจาณาของ สว. จึงจะประกาศเป็น พรบ. ยา ได้ครับ  ยังมีอีกหลายขั้นตอนครับ  ถ้าเข้าใจไม่ผิด
ustapol

โพสต์โดย annefda » 20 มี.ค. 2008, 15:47

ตอบ คห 1208
สถานพยาบาลมีใบอนุญาต 2 ฉบับ ฉบับที่ 1 เรียกว่าใบประกอบกิจการสถานพยาบาล ค่าใบอนุญาต 1,000 บาท (ต่อทุก10ปี)  แต่ละปีเสียค่าธรรมเนียมปีละ 500 บาท ฉบับที่ 2 เรียกว่าใบดำเนินการ เสียค่าธรรมเนียม 250 บาท ต่อทุก 2 ปี ค่ะ
annefda

โพสต์โดย ruralphar » 20 มี.ค. 2008, 16:43

รองประธานวุฒิสภาคนที่สองเป็นพยาบาล(นางทัศนา บุญทอง) ดูเหมือนจะเคยเป็นนายกสภาการพยาบาล
ด้วย  ...คอยจับตาดูพรบ.ยาตอนผ่านวุฒิสภาให้ดีก็แล้วกัน
ruralphar

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่