New Document

โสมเกาหลี เป็นยาสามัญหรือเปล่า และ ...

ห้องเภสัชกร

โสมเกาหลี เป็นยาสามัญหรือเปล่า และ ...

โพสต์โดย Wiz@rd. » 03 พ.ย. 2006, 22:15

พอดีผมไปอ่านเจอที่ website นึง

http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=4582.0

เตือนเรื่องเปิดเว็บขายอาหารและยา ผมโดนปรับไปสองหมื่น (www.somkorea.com)

เนื่องจากทำเว็บโสมเกาหลี แล้วมีคนแกล้ง แจ้ง อย. ไปว่าผมโฆษณา เกินจริง ทั้งๆที่สรรพคุณและราคาตามข้างกล่องหมด
ผมถามว่าผมผิดอะไร เขาบอกว่า สินค้าถูกต้อง (โสมเกาหลี...) และเป็นยาสามัญประจำบ้าน ใครขายก็ได้ อันนี้ไม่ผิดครับ เราก็เลยเข้าใจว่าใครขายก็ได้ ผมเลยเอามาลงเว็บ ตามข้างต้นซึ่งผมเป็ฯคนจดโดเมนและทำเว็บเอง
หุๆๆ ใครจะไปคิด ผมถามกลับไปว่า อ่าวแล้วผมผิดอะไร มันบอกว่า ความผิดมีอยู่ 3 ประเภท คือ
1.สินค้าผิดกฏหมาย หรือไม่ได้รับอนุญาตจาก อย. ....... อันนี้ผมไม่ผิด
2.ต้องจำหน่ายในร้านขายยาและจำหน่ายโดยเภสัช ........ อันนี้ยกเว้นเพราะเป็นยาสามัญประจำบ้าน ผมรอดตัวไป
3. โฆษณา ยาและอาหารต้องขออนุญาติจาก อย. แม้ว่าบริษัทแม่จะโฆษณาออกทีวีรายการมวย โทงๆๆ แต่มันบอกว่า ผมต้องขออีกในฐานะผู้จัดจำหน่าย ซวยข้อนี้แหละ

ผมเลยถามต่อว่าแล้วทำไมไม่ดำเนินการกับเจ้าของเว็บหรือชื่อบุคคลที่อยู่ในเว็บมันบอกว่า ผมเป็ฯคนจดทะเบียนเลยโดน ดูจาก whois อะครับ เลยโดนปรับโทษ 1 แสนแต่ให้จ่ายเพราะเป็ฯครั้งแรกแค่ 2 หมื่น เซ็งเลย ไม่เคยรู้กฏหมายแบบนี้มาก่อนเลย... เศร้า

จึงอยากเตือนเพื่อนๆ ที่ขายโดเมนนะครับ ว่าจดเสร็จถ้าไม่ใช่เว็บเราให้โอนไปให้เป็นชชื่อลูกค้าให้หมด ครับผม อันตราย...

อย่างนี้จะทำมาหากินไร อันตรายไปหมด ยิ่งมีคนจ้องคอยทำลายเราอยู่ ศัตรูที่ไม่รู้จัก หุๆๆ

ฝากบอกแค่นี้แหละครับ อย่ากั๊กโดเมนไว้เป็นชื่อเราไม่งั้นซวย....

ไทยไอเดียดอทเน็ต

และพอผมไปตาม link

แจ้งการปิดเว็บไซต์ Somkorea.com
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดเชียงใหม่
เอกสารเลขที่ ชม 0027.004/5875
วันที่ 24 ตุลาคม 2549

รณชัย บุญเป็ง
โทร.06-9145651 : 29 ตุลาคม 2549

คำถาม
1. โสมเกาหลี เป็นยาสามัญประจำบ้านหรือไม่
2. การโฆษณา คนที่โฆษณาต้องขออนุญาต เองหรอไม่
ถ้าใช่จริง ผมว่างานนี้ อ.ย. สสจ. งานหนักแน่ หรือมีเรื่องให้จับเยอะขึ้นแน่ๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: โสมเกาหลี เป็นยาสามัญหรือเปล่า และ ...

โพสต์โดย azzuri » 03 พ.ย. 2006, 22:43

1.เป็นยาสามัญประจำบ้านครับ....อยู่ในกลุ่มยาแผนโยราณ ดังนั้น ยาตัวยนี้ใครขายก้อได้
ทำไมยาสูตรนี้จึงเปนยาสามัญประจำบ้านได้?
กลุ่ม คบส อีสานได้ทวงถามกองยาผ่าน ผู้แทน คบ เขต 11 และ 10-12 ไปแล้ว
คำถามส่งถึงกองยาแล้ว (ซัก ปีกว่าแล้วมั้ง)ตอนนี้ยังไม่มีคำตอบจากสวรรค์
คำตอบที่ดูแล้วกำปั่น ทุบดินยังงั้ยไม่รู้ ว่า ตามประกาศกระทรวงซะงั้น

2.ฆษณายาทุกกรณี ต้องขออนุญาต ไม่ว่าจะพูแต่ชื่อ หรือ พูดถึงสรรพคุณหรือไม่ก้อตาม
ส่วนใครจะเป็นคนขอนั้นแล้วแต่ตกลงกันระหว่าง  เจ้าของ-เอเจนซี่ฆษณา -หรือ ดัเจ
เภสัชกร = เภสัชกรรม + กรรมกร
อยากให้โลกนี้ไม่มีโชคร้าย
Welcome to My Life
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
azzuri

Re: โสมเกาหลี เป็นยาสามัญหรือเปล่า และ ...

โพสต์โดย nhum_nop » 05 พ.ย. 2006, 01:18

1. ประเภทของยา - ผมเองก็สงสัยเหมือนกัน เลยไปดูประกาศกระทรวงก็พบว่า โสม ที่เป็นยาบำรุงก็เป็นยาสามัญประจำบ้าน ตามหมวดยาข้อ 9 ในเอกสารแนบ ส่วนเหตุผลว่าทำไมยากลุ่มนี้ถึงเป็นยาสามัญประจำบ้านได้นั้น ไม่ทราบเหมือนกัน ปกติแล้วการคัดเลือกยาเข้าในยาสามัญประจำบ้าน ปกติจะดูเรื่อง safety กับ efficacy เป็นหลัก คงต้องไปสอบถามกับกองควบคุมยาดูครับ

2. กฎหมายเรื่องการโฆษณาสามัญประจำบ้าน - ยาอะไรจะโฆษณาก็ต้องขออนุญาตจาก อย ก่อนครับ รวมถึงยาสามัญประจำบ้านด้วย ปกติแล้วส่วนเรื่องการขอโฆษณา ผู้รับอนุญาตผลิต หรือ นำเข้ายานั้นต้องเป็นผู้ขอครับ เป็นผู้กรอกแบบฟอร์มยื่นขอโฆษณาครับ แต่จะไปขอเอง หรือจะมอบอำนาจให้บริษัทโฆษณาไปยื่นขอให้ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง การรับผิดก็โดนที่ผู้รับอนุญาตครับ ตามหลักแล้วต้องมีการแสดงเลขที่รับอนุญาตโฆษณาไว้ที่สื่อ คือ ในเว็บไซด์ด้วย

นอกจากนี้ประเด็นที่มักจะเข้าใจผิดกันมากก็คือ การที่ขออนุญาตโฆษณายาในเมืองไทยนั้นเป็นการขอเฉพาะครั้งเฉพาะสื่อเท่านั้น เช่น ขอโฆษณาในสื่อทีวีแล้ว จะถือว่าการเอารูปเดียวกันไปลงในสิ่งตีพิมพ์โปสเตอร์โฆษณาแล้วไม่ต้องขออนุญาตซ้ำ นั้นไม่ถูกกฎหมายครับ ดังนั้นการที่บอกว่าบริษัทแม่นั้นขออนุญาตให้แล้ว ก็คงต้องขอใบอนุญาตโฆษณาเป็นถ่ายสำเนาเอามาดูนะครับ ดูว่ามันครอบคลุมถึงสื่ออินเตอร์เน็ตหรือเปล่า ถ้าไม่ครอบคลุมก็แจ้งให้บริษัทแม่ไปขออนุญาตเพิ่มเติมให้ครับ ไม่น่าจะยาก ถ้าเนื้อหาเดียวกันเคยได้รับอนุญาตในสื่อหนึ่งแล้ว จะขอเพิ่มอีกสื่อหนึ่งก็จะง่ายครับ

3. กฎหมายเรื่องการขายยาสามัญประจำบ้าน - สามารถขายได้ทั่วไป โดยไม่จำเป็นต้องเป็นผู้รับอนุญาตขายยา พวกร้านสะดวกซื้อ ปั๊มน้ำมัน ร้านเสริมสวย ที่ไหนก็ขายได้ครับ ทั้งนี้จะรวมถึงการขายบนอินเตอร์เน็ตด้วย ส่วนกรณีที่ว่า การขายบนอินเตอร์เน็ต (หมายถึง ไม่ได้แค่โฆษณา แต่คนซื้อสามารถจ่ายเงินซื้อแบบออนไลน์ได้เลย) นั้นถือเป็น การขายยาเร่ หรือไม่ ผมว่าไม่น่าจะถือนะครับในกรณีที่เป็นยาสามัญประจำบ้าน แต่ถ้าเป็นยาทั่วไปก็ไม่ได้อยู่แล้ว
แนบไฟล์
Home_Remedy_Traditional_Medicines.pdf
(121.02 KiB) ดาวน์โหลด 2052 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 25 มิ.ย. 2008, 17:04, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Real success is to make others successful !
nhum_nop

โพสต์โดย doraemon » 05 พ.ย. 2006, 10:29

จริงๆแล้วการใช้โสมน่าจะต้องระมัดระวังนะคะเนื่องจากมีdrug interaction กับการใช้ยา wafarin
doraemon

โพสต์โดย Wiz@rd. » 05 พ.ย. 2006, 17:49

ไม่แน่ใจว่าผมขอมากไปไม๊ พอจะมี link ที่มีแบบฟอร์มการขออนุญาตไม๊ครับ
และอยากรู้ว่ามันมีให้ติ๊กหรือกรอกว่าเป็นสื่อ internet ไม๊ครับ

แล้วพวกที่ขออนุญาต ตามวิทยุชุมชน ไม่รู้ว่ามันขอไม๊ แต่ผมว่าไม่น่าจะได้ขอ เพราะสรรพคุณที่โฆษณาเวอร์มากๆ
Wiz@rd.

โพสต์โดย maymay » 05 พ.ย. 2006, 21:26

Wiz@rd. เขียน:
แล้วพวกที่ขออนุญาต ตามวิทยุชุมชน ไม่รู้ว่ามันขอไม๊ แต่ผมว่าไม่น่าจะได้ขอ เพราะสรรพคุณที่โฆษณาเวอร์มากๆ

วิทยุชุมชนคงไม่ได้ขอค่ะ  รายการวิทยุ เดี๋ยวนี้มีหน้าม้าด้วยนะคะ ให้โทร.เล่าสรรพคุณยาแบบฟังแล้วเคลิ้มอ่ะค่ะ

ที่ร้าน มียาแผนโบราณฝากขายยี่ห้อนึง เป็นยากษัยเส้น แก้ปวดเมื่อย แต่คนที่มาถามหา บอกชื่อยากษัยเส้น แต่เค้า(ดีเจและหน้าม้า)บอกว่ารักษาอัมพฤกษ์ อัมพาต เบาหวาน หัวใจ ฯลฯ

พอมาถึงร้าน ถามว่ามียานี้มั้ย แก้ได้จริงหรือเปล่า พอบอกว่ามี  แต่ว่าสรรพคุณคือแก้ปวดเมื่อยตามข้างกล่องไม่ใช่ตามดีเจบอก  หลายคนทำหน้าไม่พอใจ แล้วพูดทำนองว่า ไหนคนที่กินเค้าบอกว่าหาย ที่นี่มีขาย  แล้วทำไมบอกว่ารักษาไม่ได้ล่ะ :?: :?: 
maymay

โพสต์โดย py106 » 06 พ.ย. 2006, 00:03

เป็นสมุนไพรครับ...สามารถขายได้ทั่วไป... :wink:

ข้อสังเกตสำหรับยาสามัญฯคือ จะต้องมีการแปะป้ายวา "ยาสามัญประจำบ้าน" ไว้ที่ฉลาก

โสมที่พบไม่ทราบว่าอยู่ในรูปไหนครับ
ถ้าเป็นแบบรากต้นไม้จะเข้าข่ายสมุนไพรจากพืชที่ไม่แปรรูปมังครับ (ใช้มังครับดีกว่า...อิอิ...เด๋วกองยาคิดไปอีกอย่างล่ะแย่แน่)
ถ้าเป็นแบบแปรรูปแล้วนี่ยังไงก็ต้องมาขึ้นทะเบียนเปนอาหารหรือไม่ก็ยาล่ะครับ
ส่วนเป็นยาสามัญฯ นั้น ถ้าขึ้นทะเบียนแล้วจะต้องขอเป็นยาสามัญฯด้วยนะครับ (ผมเข้าใจว่างั้นนะ) และจะต้องมีคำว่ายาสามัญฯที่ฉลากด้วย

ไม่ทราบว่าตอบตรงรึเปล่าครับ...อิอิ
แวะไปเยี่ยมชมกันได้ครับ
http://py106travel.blogspot.com
py106

โพสต์โดย เภสัชทุง » 09 พ.ย. 2006, 10:19

ตามประกาศ สธ. เรื่อง ยาสามัญประจำบ้านแผนโบราณ ลงวันที่ 26 มิย. 42 ได้กำหนดยาสามัญประจำบ้านแผนโบราณเป็น 2 กลุ่มแรก กลุ่มแรกแบ่งตามกลุ่มยา เช่น ยาขับลม ยาถ่าย ซึ่ง โสม ถูกจัดเป็นกลุ่มยาบำรุงร่างกาย โดยการอนุมัติสูตรส่วนประกอบต้องได้รับความเห็นชอบจากคณะกรรมการยา ซึ่งโสมสามารถจัดได้ทั้งอาหารและยา ขึ้นกับขนาดการใช้

ขณะที่กลุ่ม 2 แบ่งตามตำรับยา เช่น ยาประสะกะเพรา ยาหอมทิพโอสถ ฯลฯ

ยาสามัญประจำบ้านสามารถขายได้ทั่วไป หากเป็นผู้ค้าปลีก สามารถขายยานอกสถานที่ หรือ ขายยาเร่ ได้ แต่ยาสามัญฯ นั้น ต้องได้รับการขึ้นทะเบียนตำรับยาแผนโบราณ

ส่วนผู้รับอนุญาตผลิตยาสามัญประจำบ้านแผนโบราณ ไม่สามารถขายยานอกสถานที่ได้ ตามมาตรา 53

แต่หากมีการโฆษณา ต้องขออนุญาต  หากผู้จำหน่ายขออนุญาตที่ อย. จะสามารถโฆษณาได้ทั่วประเทศ หากขอที่จังหวัด จะโฆษณาได้เฉพาะจังหวัดนั้น ยกเว้นโฆษณาทางโทรทัศน์ ตามคำสั่ง สนง.อย.ที่ 112/2547

หากผู้จำหน่ายย่อย นำข้อความโฆษณามาเรียบเรียงใหม่ หรือ คิดใหม่ ไม่ได้ยกมาทั้งข้อความที่ได้รับอนุญาต จะต้องขออนุญาตโฆษณาใหม่ทุกกรณี

ซึ่งในรายที่ถูกปรับ น่าจะเป็นความผิดลักษณะนี้ครับ คือ โฆษณาโดยไม่ได้รับอนุญาต โดยไม่เกี่ยวกับการอนุญาตขายยา หรือ อ้างว่า ยกข้อความจากฉลากมาโฆษณาก็ตาม
เภสัชทุง

โพสต์โดย Yagami Light » 09 พ.ย. 2006, 10:27

เฮ้อ  :roll: :roll: :roll:...
Don't walk in front of me, I may not follow.
Don't walk behind me, I may not lead.
Just walk beside me and be my friend.
                                            - Albert Camus
Yagami Light

โพสต์โดย sting19 » 11 พ.ย. 2006, 21:26

เงินครับ เป็นยาสามัญประจำบ้าน แล้วอาจทำให้....เป็นยาสามัญประจำบ้านได้ครับ
sting19

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่