New Document

อยากถามเรื่องการสอบใบประกอบโรคศิลปครับ

ห้องเภสัชกร

Re: อยากถามเรื่องการสอบใบประกอบโรคศิลปครับ

โพสต์โดย autumnaki » 11 พ.ค. 2009, 19:05

ที่คณะ ช่วงก่อนสอบจะมีการจัดติวของรุ่นที่จะสอบค่ะ แล้วก็จะมีพี่ๆ ที่ยังไม่ผ่านมาขอติวด้วย โดยเฉพาะ OSPE ที่มาเข้าฐานเช่นเดียวกันค่ะ
คิดว่าที่อื่นก็น่าจะมีเ่ช่นนี้เหมือนกันค่ะ

เพียงแต่ส่วนใหญ่จะเป็นปัญหาคือ เวลาไม่ตรงกันค่ะ เช่นบางคนก็ต้องทำงานในเวลาราชการ เราเองก็ซ้อมในเวลาค่ะ เรื่องนี้ก็คงต้องอยู่ที่คนติวอีกทีค่ะ
autumnaki

Re: อยากถามเรื่องการสอบใบประกอบโรคศิลปครับ

โพสต์โดย frankie8 » 12 พ.ค. 2009, 22:16

ที่ได้ยินได้ฟังมาก็คือว่า คนที่สอบรอบ 1รอบ 2ไม่ผ่านต่อมาจะกลายเป็นChornic ซึ่งผมมันก็น่ากลัวมาก ยิ่งกว่าถูกตัดสิทธิ์ทางการเมือง 5 ปีซะอีก(แหะๆ) สาเหตุก็เนื่องจะมาจาก
1. อย่างที่เจ้าของกระทู้ได้เขียนถึงบ้างแล้วเกี่ยวกับเวลา สถานที่ในการเตรียมตัวสอบOSPE
2. เพื่อนๆส่วนใหญ่จะสอบกันได้หมดแล้ว ก็เลยไม่มีเพื่อนรุ่นเดียวกันสอบด้วย จุดนี้ก็สำคัญนะครับ การมีเพื่อนรุ่นเดียวกันสอบด้วยกัน โดยเฉพาะสอบOSPEห้องเดียวกันจะช่วยละความตื่นเต้นได้มาก เพราะ อย่างน้อยๆก็สอบกับเพื่อนๆเรา แต่ถ้าสอบแล้วไม่มีเพื่อน ๆ จะไม่มีกำลังใจในการสอบ รู้สึกหวิวๆ หรือไม่งั้นก็ไม่มีเพื่อนที่จะคอยติวคอยซ้อมให้
3. ไม่มีเวลาอ่านเพราะจะต้องทำงานไปด้วย ห่วงหน้าพะวงหลัง
อย่างไรก็ตาม ก็เคยมีคนสอบไม่ผ่านรอบแรกแล้วอ่านหนังสืออย่างเดียว 6เดือนเพื่อรอสอบOSPEและก็ทำสำเร็จมาแล้ว ก็จริงอยู่ว่าOSPEจะต้องซ้อม ต้องฝึกทักษะ แต่ทักษะพวกนี้เราก็เคยฝึกมาแล้วในการซ้อมสอบครั้งแรก ถ้าเราแม่นในทุกเรื่องจริงๆ OSPEจะออกอะไรมาก็ทำได้อยู่แล้ว ขึ้นอยู่กับเราจะควบคุมสติตอนสอบได้มั้ยด้วย
ที่จริงOSPEผมว่าทุกคนเท่ากันหมดนะครับ ไ่ม่ว่าจะเรียนดีเรียนเก่งขนาดไหน เพราะOSPEไม่ได้ออกจำ ออกลึกมากๆ ทุกคนสามารถทำได้ แต่ความต่างจะอยู่ที่ความตื่นเต้น การควบคุมสติของแต่ละคนมากกว่า
ในประเด็นที่เรียกร้องให้สภาจัดติว ผมว่าเป็นไปไม่ไ้ด้อยู่แล้ว เพราะ จะเกิดconflict of interest เอาง่ายๆถ้าโรงเรียนจัดติวนักเรียนในการสอบเข้าโรงเรียนของตัวเองมันก็คงไม่เหมาะเท่าไหร่
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
ภาพประจำตัวสมาชิก
frankie8

โพสต์โดย INDY_Rx » 12 พ.ค. 2009, 23:06

ลอง search ในพี่กูเกิลดูดิครับ

แล้วจะเจอเวบไซต์นึงที่รับติวสอบใบประกอบ

ไม่น่าเชื่อว่าจะกลายเป็นธุรกิจไปได้

ปล.ค่าเรียนก็แพงกว่าค่าสอบอีกน่ะครับ :biggrin:
INDY_Rx

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่