New Document

คิดอย่างไรกับเภสัชกรที่สั่งยาเพื่อหวังโปรแกรมทัวร์จากบริษัทยา

ห้องเภสัชกร

Re: คิดอย่างไรกับเภสัชกรที่สั่งยาเพื่อหวังโปรแกรมทัวร์จากบริษัทยา

โพสต์โดย aspirin60mg » 01 ก.ค. 2007, 10:32

capsicum เขียน:ขอยินดีรับฟังทุกความเห็น สำหรับเด็กที่ไปฝึกงานที่แหล่งฝึก แล้ววิเคราะห์แหล่งฝึกไม่เป็น ก็น่าเป็นห่วง
เพราะเด็กบางคนที่ไปฝึกที่แหล่งฝึกแล้วเห็นแหล่งฝึกหยิบเสตียรอยด์มือเป็นระวิงหน้าตาเฉย ทั้งแก้หวัดแก้ปวดไม่ต่างจากร้านธรรมดาทั่วๆไป แล้วมาพูดวิเคราะห์กันในกลุ่ม ก็น่าเป็นสิ่งที่ดีที่เด็กสามารถแยกแยะว่าอะไรเป็นสิ่งควรปฏิบัติอะไรเป็นสิ่งไม่ควรทำ และแหล่งฝึกบางที่ที่เห็นว่าขายดีๆมักจะไม่คำนึงถึงเรื่องเหล่านี้

และแหล่งฝึกบางที่ขายส่งด้วยทั้งยาทั่วไปและยาอันตรายโดยขายส่งให้พ่อค้าทั่วไปก็ไม่น่าจะเป็นแหล่งฝึกที่ดีได้
แต่ที่ยังส่งเด็กไปฝึกอยู่เพราะว่าขาดแคลนแหล่งฝึกนั่นเอง

ร้านที่ดีๆก็มีมากแต่ยังไม่ได้เปิดโอกาสให้เด็กเข้าไปสัมผัสเรียนรู้
อย่างน้อยที่สุดน่าจะให้เด็กเรียนรู้จากร้านที่มีอุดมการณ์ซึ่งก็มีมากมายหลายท่านใน Pharmacafe แห่งนี้

ร้านยาคุณภาพบางร้านคิดว่ายังเป็นแหล่งฝึกที่ดีไม่ได้ในหลายๆเรื่อง อย่างน้อยก็ยังทำตัวขายส่งอยู่
+
ความจริงผมเองก็ติดตามคำตอบของคุณcapsicum มาเยอะน่ะครับ ก้เห็นความตั้งใจในแง่วิชาชีพของคุณอยู่มาก เห็นอุดมการณ์เภสัชกรรมบนข้อความของคุณมากครับ แต่ผมไม่เเน่ใจว่าความเป็นจริงกับบทความของคุณนั่นในชีวิตเภสัชกรจริงของคุณเหมือนกับบทความนั่นไหม
คนบางคนอยู่ในเวปบอร์ดในที่มืดครับ บางคนในเวปบอร์ดอยู่ในที่สว่างครับ มีชื่อเสียงเรียงนามในตัวตนที่แท้จริง แต่บางคนอยู่ในมุมมืดมีแต่บทความเที่ยววิจารณ์คนนั้น เที่ยวตำหนิคนนี้
ขออภัยครับ ถ้าบทความนี้ได้กระทบกับคุณ capsicum แต่ผมจะดีใจมากถ้าท่านกล้าโชว์ตัวตนท่านจริงจริง
aspirin60mg

Re: คิดอย่างไรกับเภสัชกรที่สั่งยาเพื่อหวังโปรแกรมทัวร์จากบริษัทยา

โพสต์โดย DrugCenter » 02 ก.ค. 2007, 12:13

capsicum เขียน:
ให้คุณ API ยกตัวอย่างเภสัชกร้านที่เภสัชกรที่ทำหน้าที่แท้จริงแล้วรวย เอ่ยชื่อมาสักสองสามร้าน แล้วจะวิเคราะห์ให้ฟัง อย่าเบี้ยวนะ

API เขียน:ตามคำเชิญครับ
ลองวิเคราะห์เอาเฉพาะคนในบอร์ดนี้ก็ได้ จะได้ให้เจ้าตัวได้แสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ อย่างพี่ apo, น้อง Pharma กับ คุณเกาะบอย นี่พอจะเป็นตัวอย่างได้ไม่ครับ ที่พอจะมีฐานะและทำหน้าที่เภสัชได้อย่างแท้จริง ลองเอาเท่านี้ก่อน ในใจยังมีร้านอื่นอีกแต่บอกไปคงไม่รู้จักกัน

ปล. (ต้องขอโทษคณะบุคคลที่ถูกพาดพิงด้วยนะครับ และคิดว่ามันคงเป็นหนังเรื่องยาว ถ้าคิดว่าไม่เหมาะสมก็ลบได้เลยนะครับ)

แล้วงัยต่อครับ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
DrugCenter

โพสต์โดย okamachan » 05 ก.ค. 2007, 20:35

การที่เราทำจะทำอะไรก้ตาม ไม่ว่าจะเป็น การทำตามศิลธรรม จรรยาบรรณ  หรือทำความดีช่วยเหลือประชาชนผู้ป่วย
ความคิดผมนะครับ ผมคิดว่า เราทำไปเถอะครับ อาจารย์ผมสอนผมอยู่เสมอครับ เราทำความดีก็ทำไป สักวันต้องมีคนเห็นเอง
อย่าไปคาดหวังให้ใครคนอื่นเค้ารู้ ตัวตนของเรา เรารู้ดีอยู่แกใจครับ ไม่จำเป็นต้องไปป่าวประกาศว่าเราทำแบบนี้ถึงจะถูก คนอื่นทำแบบนี้ถึงจะผิด

ถึงแม้ว่าตอนที่เรียนอยู่นั้น ผมจะไม่ใช่เป็นคนที่ตั้งใจเรียน
ขยัน เข้าเรียนครบทุกคาบ หรือมาเรียนไม่เคยทันเวลา คนที่รู้จักเราเพียงแค่ไม่เท่าไร่ ก็ตีความเราไปตามประสบการณ์ที่เค้าเคยเจอมา
ใครจะว่าอย่างไร ถ้าเราไม่ใช่ ก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ คนเราก็มักมองเห็นแต่ส่วนที่ไม่ดีซะด้วยสิ 555
ถ้าเราคิดว่าทำดีแล้ว และไม่ได้เดือดร้อนใคร ก็ทำไปเหอะครับ
positive thinking นะครับ

การไปทัวร์กับบริษัทยาอย่างที่พี่พูดกัน คนละมุมมอง ใครมองที่มุมของใคร อย่างที่พี่ๆได้พูดไปแล้ว
ยาที่สั่งทัวร์แต่ละบริษัทก็ไม่ใช่ว่ามีแค่ สเตียรอย ไปมองแต่ยาตัวนี้เกินไป ยาอื่นๆก็มี  บางครั้งทางร้านสั่งยาใช่อยู่แล้ว แต่ใช้ไปใช้มา 2-3 ปี ยอดมันดันถึง
ก็มี อย่าไปเหมารวมหมด บางที่บอก ต้องซื้อยาเท่านี้เท่านี้ แล้วจะไปที่นั่นที่นี่ บางที่ก็ใช้ระบบ point สะสมเอา
แล้วก็ไม่ใช่ว่า ผู้แทนมาบอกร้านว่า อยากไปทัวร์รึเปล่า ถ้าอยากไปก็ซื้อยาเท่านี้ แล้วไปได้เลย กระบวนการต่างๆมันมากกว่านั้น
คิดดูนะครับ ว่าถ้าไปเที่ยวใกล้ๆ อย่าง จีน ฮ่องกง อาจสั่งยาเพียงไม่กี่บิล ก็ครบยอดแล้ว ถ้าคิดแบบนี้ คุณอาจลืมมองเรื่องอำนาจการจ่ายเงินของร้านไป
ไม่มีร้านไหนที่อยากสั่งยามา เก็บสต็อกไว้หรอกครับ ถึงจะเป็นอย่างนั้นจริง ถ้ามียาค้างอยู่เยอะ ก็คงไม่มีใครจ่ายยายัดให้คนไข้มั่งครับ
เท่าที่ผมมีประสบการณ์ร้านยา(อันน้อยนิดของผม) เรื่องการจ่ายยานั้น เผลอๆแล้วผมว่า อาเฮีย อาเจ็ก หรือเด็กหน้าร้าน เค้ามีจรรยาบรรณมากๆเหมือนกันนะครับ
ถึงแม้เค้าจะไม่ได้เรียนเภสัชมา แต่การจ่ายยาบางครั้งที่เค้าไม่รุ้ เค้าก้ไม่กล้าที่จะจ่าย และพอเจอผู้แทนเค้าก็พยายามที่จะถามรายละเอียดยาตัวนั้นกับผู้แทนให้เข้าใจ
ไม่เหมือนกับเภสัช ด้วยความที่เรียนมาก็คิดว่าตนเองรู้ยาตัวนี้ดีแล้ว ก็เมินไม่สนใจ บางคนไม่มองผู้แทนด้วยซ้ำ..
(ขออภัยนะครับ ถ้าไม่ตรงประเด็น)

รักกันไว้เถิด 
okamachan

โพสต์โดย DrugCenter » 05 ก.ค. 2007, 22:52

okamachan เขียน:
...เท่าที่ผมมีประสบการณ์ร้านยา(อันน้อยนิดของผม) เรื่องการจ่ายยานั้น เผลอๆแล้วผมว่า อาเฮีย อาเจ็ก หรือเด็กหน้าร้าน เค้ามีจรรยาบรรณมากๆ เหมือนกันนะครับ
ถึงแม้เค้าจะไม่ได้เรียนเภสัชมา แต่การจ่ายยาบางครั้งที่เค้าไม่รุ้ เค้าก้ไม่กล้าที่จะจ่าย และพอเจอผู้แทนเค้าก็พยายามที่จะถามรายละเอียดยาตัวนั้นกับผู้แทนให้เข้าใจ...

มิน่าละ...วันก่อนมีคนไข้ถือซองมาขอซื้อยา ที่ซองเขียนว่า piroxicam 20 mg กิน 2 เม็ด วันละ 3 ครั้ง หลังอาหาร บอกว่าซื้อจากร้านอาเจ็กในเมือง มีเพื่อนแนะนำว่าร้านนี้ยาแก้ปวดดีมากกกก

จรรยาบรรณของอาเฮีย อาเจ็ก หรือเด็กหน้าร้าน มีกี่ข้อ ว่างัยบ้างครับ...
DrugCenter

โพสต์โดย PHARMA » 06 ก.ค. 2007, 07:42

okamachan เขียน:เรื่องการจ่ายยานั้น เผลอๆแล้วผมว่า อาเฮีย อาเจ็ก หรือเด็กหน้าร้าน เค้ามีจรรยาบรรณมากๆเหมือนกันนะครับ
ถึงแม้เค้าจะไม่ได้เรียนเภสัชมา แต่การจ่ายยาบางครั้งที่เค้าไม่รุ้ เค้าก้ไม่กล้าที่จะจ่าย และพอเจอผู้แทนเค้าก็พยายามที่จะถามรายละเอียดยาตัวนั้นกับผู้แทนให้เข้าใจ
ไม่เหมือนกับเภสัช ด้วยความที่เรียนมาก็คิดว่าตนเองรู้ยาตัวนี้ดีแล้ว  ก็เมินไม่สนใจ บางคนไม่มองผู้แทนด้วยซ้ำ..

จรรยาบรรณ ที่ว่าคืออะไร???
อาจจะถูกค่ะ ที่เค้ามีจรรยาบรรณ แต่ความไม่รู้ทำให้ไม่กลัว พอไม่กลัวก็เกิดความกล้าที่จะทำ
เกิดการจ่ายยาผิดโดยไม่เจตนา จ่ายยาแบบไม่รู้ผลเสีย ข้อเสีย มันน่ากลัวนะ

การจ่ายยามันมีรายละเอียดมากกว่าถูกหรือผิดนะ มันมีอะไรมากกว่านั้น คือเหมาะสมไหม
สมควรไหม เค้าซักอาการได้ไหม แยกอาการออกไหม ควรส่งต่อไหม

อาเฮีย อาเจ็ก หรือเด็กหน้าร้าน พอไม่รู้ถามจากผู้แทน ผู้แทนร้านยา คือใคร  :?:แล้วผู้แทนร้านยารู้เรื่องยาดีแค่ไหน  :?:
เท่าที่ทราบยผู้แทนร้านยาเกือบ100% ไม่ใช่เภสัชและแทบไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA
Global Moderator

โพสต์โดย capsicum » 06 ก.ค. 2007, 10:52

PHARMA เขียน:จรรยาบรรณ ที่ว่าคืออะไร???
อาจจะถูกค่ะ ที่เค้ามีจรรยาบรรณ แต่ความไม่รู้ทำให้ไม่กลัว พอไม่กลัวก็เกิดความกล้าที่จะทำ
เกิดการจ่ายยาผิดโดยไม่เจตนา จ่ายยาแบบไม่รู้ผลเสีย ข้อเสีย มันน่ากลัวนะ

การจ่ายยามันมีรายละเอียดมากกว่าถูกหรือผิดนะ มันมีอะไรมากกว่านั้น คือเหมาะสมไหม
สมควรไหม เค้าซักอาการได้ไหม แยกอาการออกไหม ควรส่งต่อไหม

อาเฮีย อาเจ็ก หรือเด็กหน้าร้าน พอไม่รู้ถามจากผู้แทน ผู้แทนร้านยา คือใคร   :?:แล้วผู้แทนร้านยารู้เรื่องยาดีแค่ไหน  :?:
เท่าที่ทราบยผู้แทนร้านยาเกือบ100% ไม่ใช่เภสัชและแทบไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์

:t_up:  ตอบได้เยี่ยมมากเลย

รูปภาพ
capsicum

โพสต์โดย apotheker » 06 ก.ค. 2007, 11:13

เห็นด้วยกับคุณพริก อีกแล้ว :lol:

แต่ผมก็ฟังผุ้แทนยานะ ถึงแม้เค้าจะไม่ได้เป็นบุคลากรการแพทย์
แต่เค้าก็เหมือนคนนำสาร มาให้เรา ที่สำคัญคือเราต้องกรองสารได้
ว่าอะไรถูกหรือผิด แล้วก็หาความรู้เพิ่มเติมจากที่เค้านำมาให้อีกที
ซึ่งผมเชื่อว่าตรงนี้เภสัชอย่างพวกเราทำได้ดีกว่าแน่นอน
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย kohboy » 06 ก.ค. 2007, 14:11

DrugCenter เขียน:
ให้คุณ API ยกตัวอย่างเภสัชกร้านที่เภสัชกรที่ทำหน้าที่แท้จริงแล้วรวย เอ่ยชื่อมาสักสองสามร้าน แล้วจะวิเคราะห์ให้ฟัง อย่าเบี้ยวนะ

API เขียน:ตามคำเชิญครับ
ลองวิเคราะห์เอาเฉพาะคนในบอร์ดนี้ก็ได้ จะได้ให้เจ้าตัวได้แสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ อย่างพี่ apo, น้อง Pharma กับ คุณเกาะบอย นี่พอจะเป็นตัวอย่างได้ไม่ครับ ที่พอจะมีฐานะและทำหน้าที่เภสัชได้อย่างแท้จริง ลองเอาเท่านี้ก่อน ในใจยังมีร้านอื่นอีกแต่บอกไปคงไม่รู้จักกัน

ปล. (ต้องขอโทษคณะบุคคลที่ถูกพาดพิงด้วยนะครับ และคิดว่ามันคงเป็นหนังเรื่องยาว ถ้าคิดว่าไม่เหมาะสมก็ลบได้เลยนะครับ)

แล้วงัยต่อครับ...

ถึง คุณพริก
..."เปิดร้านมากี่ปีแล้วครับ?"

ถึง คุณ เอพีไอ
..."ผมหนะ เทียบกับสองคนนั่นไม่ได้หรอกครับ ,ก็แค่พอมี พอกิน พอเลี้ยงลูกได้ แค่นั้นเองครับ"

ถึง คุณศูนย์ยา
..."หุหุหุ"

8) 8) 8)
kohboy

โพสต์โดย sting19 » 06 ก.ค. 2007, 19:46

พี่ ๆน้องๆ เอากันซะเละนะครับ :P :P
sting19

โพสต์โดย capsicum » 07 ก.ค. 2007, 10:08

kohboy เขียน:ถึง คุณพริก

8) 8) 8)

capsicum > 20 ปี
:lol:
รูปภาพ
capsicum

โพสต์โดย aspirin60mg » 07 ก.ค. 2007, 11:33

kohboy เขียน:ถึง คุณพริก

8) 8) 8)

capsicum > 20 ปี
:lol:

โชว์ตัวตนดีไหมครับ เปิดร้านมากว่า 20 ปี แสดงว่าเป็นเภสัชกรมาหลายปีแล้วสิครับ  เคยลงสมัครเป็นกรรมการสภาเภสัชไหมครับ
หรือว่าดีแต่อยู่ในที่มืดครับ  โชว์ตัวตนหน่อยสิครับ
aspirin60mg

โพสต์โดย capsicum » 07 ก.ค. 2007, 13:59

aspirin60mg เขียน:
โชว์ตัวตนดีไหมครับ เปิดร้านมากว่า 20 ปี แสดงว่าเป็นเภสัชกรมาหลายปีแล้วสิครับ  เคยลงสมัครเป็นกรรมการสภาเภสัชไหมครับ
หรือว่าดีแต่อยู่ในที่มืดครับ  โชว์ตัวตนหน่อยสิครับ

กรรมการสภาเภสัชกรรมใช่ว่าจะมีความคิดดีกันทุกคนหรอก
คนที่คิดได้เป็นงานเป็นการก็ไม่จำเป็นต้องเป็นกรรมการสภาเภสัชกรรม

คนที่ได้เป็นสภาเภสัชกรรมนั้นมีปัจจัยอื่นๆมากมาย
แต่ที่สำคัญต้องเกาะกลุ่มกันไป ก็อาศัยหน้าตาของหัวหน้ากลุ่มพากันเข้าไปนั่งชูคอ

พวกที่คิดเป็นแต่ไม่ยอมอยู่ใต้อานัติ ผู้ใด
ครั้นใครจะไปสมัครฉายเดี่ยว ก็ไม่มีโอกาสได้รับเลือกเพราะไม่มีพวกมาก-ลากกันไป
พวกที่ได้เป็นกรรมการที่เขาลงคะแนนให้ก็เพราะ
1. พวกอาจารย์ที่สอนหนังสือ มักได้เปรียบลูกศิษย์ลูกหามาก เมื่อนำเอาอาจารย์หลายท่านมาร่วมทีมกัน
ต่างก็ช่วยกันลากจูงติดกันไปเป็นกลุ่ม ทั้งๆที่คะแนนเขาลงให้ไม่ใช่ว่าเขาตั้งใจเลือกเลย
2. พวกที่รู้จักมักคุ้นกันมาก่อน โอกาสที่จะกากะบาทให้ถึง 12 เบอร์ ที่ตั้งใจกาให้มีไม่กี่เบอร์ ส่วนเบอร์ที่เหลือเขาก็กาให้เพียงเคยได้ยินชื่อ
3. พวกที่ทำโบว์ชัวร์สวยงามให้ดูดี ก็โชว์กิ๋นได้แค่ภายนอกชั่วแวบเดียว ข้อมูลแค่นั้นไม่สามารถสื่อความสามารถได้

ดังนั้นพวกถ้าคุณเป็นกรรมการสภาเภสัชกรรมก็อย่าเพิ่งลำพอง เพราะที่ผ่านๆมาก็ขี้โม้ขี้คุยแบบนี้ทั้งนั้น
ขอบอกไว้ตรงนี้ ถ้าใครได้เป็นกรรมการสภาเภสัชกรรม
ถ้าจะให้ดีต้องกล้าลาออกจากงานประจำ เพื่อที่จะมีเวลาทำหน้าที่นี้ได้อย่างเต็มที่
ไม่ใช่มาแก้ตัวว่าทำงานไม่ทัน ก็พวกท่านเล่นเอาทั้งงานราษฎร์และงานหลวง
ทั้งๆที่งานนี้เป็นงานยิ่งใหญ่ที่ต้องเสียสละ เสียสละ (สะกดเป็นไหมละ คำว่า "เสียสละ")

ลองให้ capsicum เป็นสิรับรองลุยแน่นอน

แก้ไขล่าสุดโดย capsicum เมื่อ 07 ก.ค. 2007, 14:05, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
capsicum

โพสต์โดย aspirin60mg » 07 ก.ค. 2007, 14:46

aspirin60mg เขียน:

กรรมการสภาเภสัชกรรมใช่ว่าจะมีความคิดดีกันทุกคนหรอก
คนที่คิดได้เป็นงานเป็นการก็ไม่จำเป็นต้องเป็นกรรมการสภาเภสัชกรรม

คนที่ได้เป็นสภาเภสัชกรรมนั้นมีปัจจัยอื่นๆมากมาย
แต่ที่สำคัญต้องเกาะกลุ่มกันไป ก็อาศัยหน้าตาของหัวหน้ากลุ่มพากันเข้าไปนั่งชูคอ

พวกที่คิดเป็นแต่ไม่ยอมอยู่ใต้อานัติ ผู้ใด
ครั้นใครจะไปสมัครฉายเดี่ยว ก็ไม่มีโอกาสได้รับเลือกเพราะไม่มีพวกมาก-ลากกันไป
พวกที่ได้เป็นกรรมการที่เขาลงคะแนนให้ก็เพราะ
1. พวกอาจารย์ที่สอนหนังสือ มักได้เปรียบลูกศิษย์ลูกหามาก เมื่อนำเอาอาจารย์หลายท่านมาร่วมทีมกัน
ต่างก็ช่วยกันลากจูงติดกันไปเป็นกลุ่ม ทั้งๆที่คะแนนเขาลงให้ไม่ใช่ว่าเขาตั้งใจเลือกเลย
2. พวกที่รู้จักมักคุ้นกันมาก่อน โอกาสที่จะกากะบาทให้ถึง 12 เบอร์ ที่ตั้งใจกาให้มีไม่กี่เบอร์ ส่วนเบอร์ที่เหลือเขาก็กาให้เพียงเคยได้ยินชื่อ
3. พวกที่ทำโบว์ชัวร์สวยงามให้ดูดี ก็โชว์กิ๋นได้แค่ภายนอกชั่วแวบเดียว ข้อมูลแค่นั้นไม่สามารถสื่อความสามารถได้

ดังนั้นพวกถ้าคุณเป็นกรรมการสภาเภสัชกรรมก็อย่าเพิ่งลำพอง เพราะที่ผ่านๆมาก็ขี้โม้ขี้คุยแบบนี้ทั้งนั้น
ขอบอกไว้ตรงนี้ ถ้าใครได้เป็นกรรมการสภาเภสัชกรรม
ถ้าจะให้ดีต้องกล้าลาออกจากงานประจำ เพื่อที่จะมีเวลาทำหน้าที่นี้ได้อย่างเต็มที่
ไม่ใช่มาแก้ตัวว่าทำงานไม่ทัน ก็พวกท่านเล่นเอาทั้งงานราษฎร์และงานหลวง
ทั้งๆที่งานนี้เป็นงานยิ่งใหญ่ที่ต้องเสียสละ เสียสละ (สะกดเป็นไหมละ คำว่า "เสียสละ")

ลองให้ capsicum เป็นสิรับรองลุยแน่นอน

อ่านดูเหมือนสวยหรู แต่คุณเองเป็นเภสัชกรมาหลาย 20 ปี แต่ไม่มีความคิดที่จะอุทิศตนมาทำงานให้กับเภสัชกร
ผมว่าดีแต่ปากครับ แอบอยู่ในมุมมืด มาออกความเห็นสวยหรู แต่ไม่รู้ว่าความจริงคุณเป็นอย่างไร
คนที่เข้ามาเป็นกรรมการเภสัชกรรม ได้ ไม่ใช่อย่างที่คุณกล่าวมาหรอกครับ เค้าเข้ามาได้เพราะคะแนนเสียงจากเภสัชกรครับ
เภสัชกรส่วนใหญ่เลือกเค้าเข้ามา อย่าไปดูถูกความคิดเห็นเภสัชกรส่วนใหญ่สิครับ
เอาเป็นว่าถ้าคุณกล้าเปิดเผยตัวตน ผมจะคิดว่าคุณเป็นเภสัชกรที่รักในวิชาชีพจริง
แต่ถ้าคุณอยู่ในมุมมืด ก็แค่เภสัชกรคนหนึ่งที่ขี้ขลาดดีแต่พิมพ์ข้อความดีดี ข้อความสวยหรูออกมาดิสเครดิตกรรมการสภาเภสัชกรรม ก็แค่นั้นจริงจรืง
aspirin60mg

โพสต์โดย DrugCenter » 07 ก.ค. 2007, 15:48

สงสัย admin กำลังไปหาซื้อกุญแจ  :)
DrugCenter

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่